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SHUKRANI 

Lengo kuu la Mkakati huu ni kuelimisha na kuhamasisha watu wote kushiriki kikamilifu katika zoezi 

la Sensa na kuhakikisha kila mtu aliyelala ndani ya mipaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

usiku wa kuamkia Siku ya Sensa anahesabiwa na anahesabiwa mara moja tu. Taarifa 

zitakazopatikana zitaiwezesha Serikali na wadau kutunga Sera, kufuatilia na kutathmini malengo 

mbalimbali ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa kama vile Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano (2021/22 -2025/26), Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Zanzibar (2021/22- 

2025/26), Ajenda ya Maendeleo ya Afrika ya Mwaka 2063 na Ajenda ya Dunia ya Malengo ya 

Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030.  

Mkakati huu umefafanua kwa kina nafasi, wajibu na majukumu ya kila mdau atakayeshirikiana na 

Serikali katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa katika ratiba nzima ya Sensa. Halikadhalika, 

Mkakati umelenga kuongeza uelewa kuhusu Sensa ya Watu na Makazi, utatumika pia kuhamasisha 

wadau wa ndani na wa nje ya nchi kuunga mkono juhudi za Serikali kwa kuchangia rasilimali fedha, 

vifaa na utaalamu ili kufanikisha utekelezaji wa Sensa. 

Kwa msingi huo, sina budi kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote ambao walihusika na 

maandalizi ya mkakati huu.  Hivyo basi, napenda kuishukuru Menejimenti ya Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu kwa upande wa Tanzania Bara, Menejimenti ya Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 

Zanzibar, Wakurugenzi na Mameneja wote kwa pande zote mbili za Muungano.  

Mkakati huu umeshirikisha wataalamu kutoka katika Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, hivyo, 

naishukuru Ofisi ya Mkurugenzi wa Idara ya Habari-MAELEZO na Msemaji Mkuu wa Serikali; Chuo 

Kikuu cha Dar es Salaam; Tume ya Taifa ya Uchaguzi; Ofisi ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais - Zanzibar na wataalamu wengine binafsi.  

Aidha, kwa namna ya pekee, napenda kuwashukuru washiriki wote wa mkutano wa wadau wa habari 

waliojadili rasimu ya Mkakati huu kwa michango yao mbalimbali ikiwemo maoni na mapendekezo 

ambayo yameboresha kwa kiwango kikubwa ubora wa Mkakati huu. 

Ni matarajio yangu kuwa, Mkakati huu utatumika kuongeza uelewa na hamasa kwa wadau wote wa 

Sensa na Wananchi kwa ujumla hivyo kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2022 na kufikia malengo yaliyopangwa katika utekelezaji wa zoezi hili la kitaifa.  

 

 
Samia Suluhu Hassan 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Dodoma 

Septemba, 2021 

Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya 

mwaka 2022 ni hitajio la moja kwa moja kutoka Kamisheni ya Takwimu ya 

Umoja wa Mataifa (United Nations Statistical Commission) linaloitaka kila 

Nchi kuandaa mwongozo wa kutoa elimu kwa watu wote kushiriki katika kutoa 

taarifa sahihi za kitakwimu za kidemografia, kijamii, kiuchumi na mazingira 

wanayoishi.  

  



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

DIBAJI 

Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 umeandaliwa 

mahsusi kama mwongozo wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 

Zanzibar ili kutekeleza shughuli za Sensa kwa kuwashirikisha kwa kiasi kikubwa wadau na wananchi 

wote. Mkakati utatumika kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu zoezi la Sensa na utawezesha 

kuchukuliwa kwa hatua za pamoja za kutatua changamoto na matatizo yatakayojitokeza wakati wa 

mchakato wa Uelimishaji na Uhamasishaji. 

Kama chombo cha uhamasishaji wa jamii na utafutaji rasilimali, Mkakati umelenga kushawishi 

wananchi, wadau wa maendeleo, jumuiya ya wafanyabiashara, asasi za kiraia na wadau wengine, 

kuhakikisha kuwa kuna ushiriki na mchango mzuri katika utekelezaji wa zoezi la Sensa. Mkakati 

unajielekeza katika kuelimisha na kuhamasisha kama njia yenye ufanisi ya kutoa taarifa za masuala 

muhimu katika hatua za kabla ya kuhesabu watu, wakati wa kuhesabu watu na baada ya kuhesabu 

watu, ambazo ufanisi wake unaweza kufikiwa kwa kuweka mazingira wezeshi kwa watekelezaji 

wakuu na wadau. Kwa hiyo, shughuli za uhamasishaji wa Sensa katika Mkakati huu zimekusudia 

kuwafanya wadau wote kupata uelewa na kuzingatia masuala yanayohusu zoezi zima la Sensa. 

Kupitia shughuli za uelimishaji, jamii itakuwa na uelewa kamili juu ya umuhimu wa mchakato wa 

Sensa, uelewa kuhusu madodoso ya Sensa na maswali yaliyomo kwenye madodoso na utayari wa 

kujibu maswali kwa ufasaha hivyo kupata takwimu bora za Sensa. Upatikanaji wa takwimu bora za 

Sensa utaongeza matumizi ya takwimu katika kupanga mipango, kufanya maamuzi, na matumizi 

mengine ya kuleta maendeleo ya Taifa. Kwa upande mwingine, shughuli za uhamasishaji wa Sensa 

zinajielekeza katika kuweka msingi wa kisheria, kutafuta uungwaji mkono na kupata dhamira thabiti 

ya viongozi katika ngazi zote, na ukusanyaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa Sensa. 

Kwa hiyo, Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji umelenga kuchangia kufikiwa kwa malengo ya 

Sensa, ambayo ni kuongeza upatikanaji wa takwimu bora na zinazoaminika, kila wakati, kuhusu 

kuongezeka kwa idadi ya watu na mwelekeo sahihi wa viashiria vya kiuchumi na kijamii. Aidha, 

Mkakati utaongeza uelewa wa wadau kuhusu takwimu za kijamii, kiuchumi, idadi ya watu na 

mwenendo wa ongezeko la watu nchini Tanzania. Zaidi ya hayo, Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji utawezesha kuongezeka kwa matumizi ya taarifa za kidemografia, kijamii kiuchumi na 

mazingirazilizochambuliwa kitaalamu. Pia, utaimarisha uwezo wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi 

ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar katika kutekeleza Sensa ya Watu na Makazi, hasa katika 

kupanga, kukusanya, kuchakata, kuchambua, kusambaza, kutumia takwimu za Sensa na katika 

kufanya tafiti mbalimbali. 

Mchakato wa utayarishaji wa Mkakati huu ulizingatia uzoefu kutoka Sensa zilizopita za mwaka 2002 

na 2012, ripoti za methodolojia za Sensa za Mwaka 2002 na 2012, ripoti za utafiti wa kutathmini Sensa 

za Watu na Makazi za Mwaka 2002 na 2012 pamoja  na Kitabu cha Utekelezaji na Usimamizi wa 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. Aidha, Mkakati ulizingatia uzoefu uliopatikana katika kazi 

za tafiti mbalimbali za kitakwimu zilizofanyika katika kipindi cha kati ya Sensa ya mwaka 2012 hadi 

2021.  



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uandaaji wa Mkakati huu pia ulizingatia uzoefu kutoka katika baadhi ya nchi zilizofanya Sensa za 

Watu na Makazi katika mzunguko wa Umoja wa Mataifa wa kufanya Sensa ya Watu na Makazi katika 

miaka ya 2020 (The United Nations 2020 Round of Population and Housing Census). Mzunguko huu 

wa Umoja wa Mataifa unaanzia mwaka 2015 hadi 2024. Vilevile, maandalizi hayo yalizingatia hali ya 

mabadiliko makubwa ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano yalivyosaidia utekelezaji wa shughuli 

za kitakwimu ikiwemo Sensa ya Mwaka 2022, ambayo itahitaji matumizi zaidi ya teknolojia mpya 

kuliko ilivyokuwa katika Sensa zilizopita. 

Mkakati huu wa Uelimishaji na Uhamasishaji una sura tisa. Sura ya Kwanza ina sehemu mbili ambazo 

ni utangulizi mfupi kuhusu Sensa zilizofanyika nchini; na maelezo ya mchakato uliotumika katika 

kuandaa mkakati huu. Sura ya Pili inaelezea uchambuzi wa masuala na uzoefu uliopatikana kutokana 

na Sensa zilizopita ambao unasaidia kuboresha utekelezaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 

2022. Sura ya Tatu inaelezea malengo ya Uelimishaji na Uhamasishaji na matokeo yake ambayo 

Mkakati unalenga kuyapata katika awamu zote tatu za Sensa. Sura ya Nne inachambua wadau wa 

Sensa wakati Sura ya Tano inaelezea mikakati na shughuli kubwa za kufikia matokeo yanayotarajiwa.  

Sura ya Sita inaelezea juu ya utayarishaji wa jumbe na nyenzo za uhamasishaji, wakati Sura ya Saba 

inaelezea muundo wa kitaasisi wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji ili kuwezesha utekelezaji 

wa Mkakati. Sura ya Nane na ya Tisa zinaelezea juu ya mpango kazi wa Sensa kwa miaka minne 

(2020/2021-2023/24) na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini mtawalia. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

1. Utangulizi 

Sura hii inaeleza kwa kifupi Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. Aidha, inagusia historia 

ya Sensa nchini, changamoto na uzoefu uliopatikana; masuala ya mbinu na matumizi ya 

teknolojia. Sura hii pia inaeleza umuhimu wa kuwa na Mkakati huu.  

 

2. Usuli 

Tanzania itafanya Sensa ya sita ya Watu na Makazi mwezi Agosti, 2022. Sensa nyingine tano 

zilizotangulia, zilifanyika katika miaka ya 1967, 1978, 1988, 2002 na 2012.  

Madhumuni ya Sensa ya Watu na Makazi ni kusaidia upatikanaji wa takwimu sahihi 

zilizochambuliwa, ili kuandaa na kutekeleza Sera, kufuatilia na kutathmini mipango na 

programu za maendeleo katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa. Sensa inatoa takwimu 

za kidemografia, kijamii na kiuchumi ambao ndio msingi wa maandalizi ya sera za kiuchumi 

na kijamii. Takwimu hizi pia hutumika kufuatilia kuimarika kwa ubora wa hali za maisha ya 

wananchi.  

Aidha, takwimu za Sensa ya Mwaka 2022 zitasaidia kufuatilia utekelezaji wa Mpango wa Tatu 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26); Dira ya Maendeleo 2025; Dira ya 

Zanzibar 2050; Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Zanzibar (2021/22- 2025/26); 

Malengo ya Maendeleo Endelevu (2030) na Ajenda ya Afrika 2063. Matokeo ya Sensa ya 

Mwaka 2022 yatatumika pia katika kutayarisha Dira mpya ya Maendeleo ya Tanzania Bara. 

Tofauti na Sensa zilizopita, Sensa ya mwaka 2022 pia itakusanya taarifa za majengo yote 

yalipo nchini bila kujali aina ya matumizi na itachukua taarifa za anuani za makazi. Takwimu 

za majengo zitasaidia kuandaa Sera ya nyumba na kupata takwimu za umasikini usio wa 

kipato. Anwani za Makazi zitasaidia kurahisisha upatikanaji, utoaji na ufikishaji wa huduma 

mbalimbali kwa wananchi hasa kwenye biashara mtandao.  

Sensa ya Watu na Makazi ni zoezi linalohitaji ushiriki na ushirikiano wa kila mdau na wananchi. 

Ili kupata ushiriki na ushirikiano huo, kila mdau ni lazima aelimishwe vya kutosha kuhusu 

Sensa, aelewe madhumuni na faida za Sensa, na zaidi ya hayo, kuwepo na ufahamu wa 

kutosha wa majukumu ya wadau katika kufanikisha Sensa. Hivyo, Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji ni sehemu ya mchakato wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, ambao 

lengo lake kuu ni kuweka mazingira wezeshi katika ngazi ya Taifa, Mkoa, Wilaya hadi ngazi 

ya chini ya utawala ili kuleta ufanisi katika utekelezaji wa zoezi la Sensa.  
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3. Umuhimu wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

Mafanikio ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 yatapimwa kwa ubora wa takwimu 

zitakazokusanywa. Mafanikio haya yatapatikana iwapo taarifa zitakazokusanywa ni sahihi, 

kamilifu na zinazokubalika na wadau. Haya yatawezekana iwapo wadau na umma kwa ujumla, 

watakuwa na ufahamu na wataunga mkono ipasavyo zoezi la Sensa. Kwahiyo, jitihada za 

pamoja lazima zichukuliwe kuelimisha na kuhamasisha wadau kuhusu umuhimu wa Sensa na 

jukumu lao katika kuifanikisha. Kwa mantiki hiyo, Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji una 

nafasi ya pekee katika kufanikisha Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. Mkakati wa 

Uelimishaji na Uhamasishaji (2022), unalenga kutatua changamoto zilizojitokeza katika Sensa 

zilizopita, hususani, za mwaka 2002 na 2012. Kwa ajili hiyo, ni muhimu kuwa na kampeni 

iliyoandaliwa na kuratibiwa vyema ili kuelimisha, kuhamasisha na kutangaza mchakato wa 

Sensa. 

4. Uelimishaji na Uhamasishaji 

Uelimishaji na Uhamasishaji ni mbinu za mawasiliano zenye malengo, mikakati na matokeo 

anuai.  Wakati uelimishaji unalenga kujenga uelewa na ufahamu kwa jamii kuhusu jambo 

fulani, kupata uungwaji mkono, na kuongeza ushiriki wa wanajamii katika kampeni au jambo 

jingine lolote; uhamasishaji unahusu hatua zinazolenga kufanikisha uungwaji mkono katika 

kutekeleza jambo fulani. Uhamasishaji pia unajenga mazingira wezeshi ambayo yanajumuisha 

upatikanaji wa rasilimali. Kampeni za uelimishaji na uhamasishaji kwa pamoja zinaleta 

ushirikishwaji mpana wa wadau katika kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

5. Uelimishaji kuhusu Sensa 

Katika Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 shughuli za uelimishaji zitafanyika kwa 

kutumia mbinu mbalimbali ambazo zitahusisha taarifa za kwenye radio na runinga, magazeti, 

mitandao ya kijamii, matamasha ya michezo, muziki, mikutano ya hadhara, warsha na 

mijadala katika ngazi zote.  

Matokeo yanayokusudiwa ni kuongeza uelewa wa umma na ushiriki wake katika hatua zote 

za utekelezaji wa Sensa. Zaidi ya hayo, uelimishaji unatarajiwa kupunguza au kuondoa dhana 

na imani potofu dhidi ya Sensa na kupunguza au kuondoa makosa katika kujibu maswali katika 

dodoso. Mkazo mahsusi utawekwa katika kuonesha thamani na umuhimu wa Sensa kwa Taifa 

na kwa mwananchi mmoja mmoja, katika kupanga mipango ya maendeleo katika maeneo yao, 

na hususan, katika utoaji wa huduma kwa jamii, kama huduma za elimu, afya, maji, nishati na 

rasilimali nyingine.  

Watakaohusika katika kazi za uelimishaji watakuwa viongozi wa kitaifa, Makamisaa wa Sensa, 

viongozi wa Asasi za Kiraia na Makundi ya Kitaaluma, Viongozi wa dini, Viongozi wa vyama 

vya siasa, Maafisa wa Sensa, Kamati za Sensa za Mikoa, Wilaya na Kata/Shehia/Kitongoji, 

Vyombo vya Habari na Maafisa Uhusiano, watu mashuhuri, wasanii, wanamichezo, makarani 

na wasimamizi wa Sensa. 

 

 

 

 



 
Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar  

 
9 | K u r a s a  

 

6. Uhamasishaji wa Sensa 

Miongoni mwa mbinu zitakazotumika katika kuhamasisha Sensa ni mikutano itakayohusisha 

viongozi wakuu, mashauriano, mijadala ya kitaifa, matukio ya kitaifa na mikutano na wadau.  

Matokeo yanayotarajiwa ni kupata ushiriki wa umma kwa ukamilifu na hatimaye kuongeza 

kiwango cha kuungwa mkono na kupata misaada ya utaalamu na rasilimali fedha kwa shughuli 

mbalimbali za Sensa, kuwa na muundo wa Sensa unaofanya kazi na kuwapo mazingira 

wezeshi na endelevu ya kufanyia Sensa. 

Wahusika wakuu katika uhamasishaji wa Sensa ni viongozi wa kitaifa, Makamisaa wa Sensa, 

Kamati Kuu ya Sensa, Kamati ya Taifa ya Uhamasishaji, Kamati ya Wataalamu ya Sensa, 

Kamati za Sensa za Mikoa, Wilaya na Kata/Shehia/Kitongoji. Wengine ni Wadau wa 

Maendeleo, Wataalamu kutoka Taasisi za Elimu ya Juu na Taasisi za Kitafiti na Taasisi za 

Kitaaluma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

Viongozi wa Kisiasa, Kidini na Kimila wa ngazi zote 

wana jukumu kubwa la kufanikisha Sensa ya Watu 

na Makazi ya Mwaka 2022. Pichani, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 

Hassan akinyanyua Usinga kuwasalimia wananchi 

mara baada ya kusimikwa kuwa Mkuu wa Machifu 

wote Tanzania na kuitwa jina la Hangaya lenye 

maana ya Nyota inayong`aa, katika Tamasha la 

Utamaduni la 'Mila na Desturi zetu' lililofanyika katika 

Viwanja vya Redcross Kisesa Magu, Mkoani 

Mwanza (Picha na Maktaba). 
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SURA YA PILI 

UCHAMBUZI WA MASUALA YA SENSA KWA AJILI YA UELIMISHAJI NA 

UHAMASISHAJI 

1. Utangulizi 

Sura hii inachambua changamoto na mambo yaliyojitokeza katika Sensa zilizopita ambayo 

yamezingatiwa katika kuandaa Mkakati huu wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa ya 

Watu na Makazi ya Mwaka 2022.  

Masuala yaliyojitokeza katika Sensa zilizopita yaliyoathiri utekelezaji wa mchakato wa Sensa 

yamebainishwa kama ifuatavyo: 

i. Kushindwa kuhamasisha uungwaji mkono stahiki, ushirikiano na ushiriki wa wadau 

wakiwamo Jumuiya ya Wafanyabishara/Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia. Hii ilitokana 

na kutowashirikisha kabisa au kutowashirikisha kwa wakati muafaka. Uchambuzi wa 

Sensa ya mwaka 2012 unaonesha kuwa wadau hawa hawakushirikishwa ipasavyo 

hivyo kutopata michango yao.   

ii. Mchakato wa Sensa kuhusishwa na siasa; hili ni tatizo ambalo ukubwa wake hauwezi 

kupimwa kirahisi. Lakini katika baadhi ya maeneo ushabiki wa kisiasa ulishamiri na 

kusababisha hofu miongoni mwa wananchi na hivyo kusababisha ushiriki duni. 

iii. Baadhi ya mila na imani za kidini zilitumika kuwavunja moyo wananchi kushiriki Sensa, 

jambo hili halina budi kuangaliwa kwa umakini. 

iv. Baadhi ya viongozi hawakuwa na utayari wa kuunga mkono shughuli za Sensa katika 

awamu zote tatu za mchakato wa Sensa (Kabla ya Kuhesabu Watu, Wakati wa ya 

Kuhesabu Watu na Baada ya Kuhesabu Watu). Hii inaelezwa ilitokana na kutokuwa na 

ufahamu wa kutosha kuhusu umuhimu na faida za Sensa. 

v. Kutokana na ukubwa wa gharama za uendeshaji wa zoezi la Sensa ya Watu na Makazi 

ya mwaka 2012 na matumizi ya teknolojia ya kidijitali katika Sensa ya mwaka 2022, ina 

maanisha kuwa wadau wengi zaidi wanahitajika kushiriki kugharamia zoezi hilo. 

  

 

Jedwali Na. 2.1: Masuala na Changamoto za Sensa Kabla ya Kuhesabu Watu 

Tukio 
Tatizo 
/Changamoto 

Chanzo /Sababu Walengwa 
Hatua za uhamasishaji 
na uelimishaji 
zinazohitajika 

1.Bajeti na 

Ufadhili 

Upungufu wa 

fedha 

▪ Gharama kubwa za 

Sensa,  

▪ Uchache wa 

rasilimali za Serikali  

▪  Serikali kukabiliwa 

na vipaumbele vingi 

vya kuvigharamia 

▪ Wizara ya Fedha 

na Mipango, 

Tanzania Bara na 

Zanzibar 

▪ Kamati Kuu ya 

Sensa 

▪ Makamisaa wa 

Sensa 

Kuhamasisha 

upatikanaji wa rasilimali 

za kutosha 
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Tukio 
Tatizo 
/Changamoto 

Chanzo /Sababu Walengwa 
Hatua za uhamasishaji 
na uelimishaji 
zinazohitajika 

Utaalamu 
▪ Upungufu wa 

utaalamu na vifaa 

▪ Wizara ya Fedha 

na Mipango, 

Tanzania Bara na 

Zanzibar 

▪ Utumishi, 

Tanzania Bara na 

Zanzibar 

▪ Kamati Kuu ya 

Sensa 

▪ Makamisaa wa 

Sensa  

Kuhamasisha 

upatikanaji wa rasilimali 

za kutosha na kujengea 

watumishi uwezo 

 

Kutotumika vya 

kutosha kwa 

vyanzo vya 

rasilimali rasmi 

na visivyo rasmi  

- Uelewa mdogo juu 

ya Sensa katika 

Sekta Binafsi na 

Asasi za Kijamii 

(AZAKI)  

- Uhamasishaji hafifu 

wa vyanzo visivyo 

rasmi vya 

upatikanaji wa 

fedha  

- Uhaba wa Msaada 

wa kitaalam 

 

▪ Wizara ya Fedha 

na Mipango, 

Tanzania Bara na 

Zanzibar 

▪ Jumuiya ya 

Wafanyabiashara 

▪ AZAKI 

 

-Kuhamasisha kwa 

wakati unaofaa na 

kuziomba Sekta Binafsi 

na Asasi za Kijamii 

(AZAKI) kujitolea kutoa 

rasilimali na kushirikiana 

katika shughuli za 

Sensa. 

-Kuhamasisha sera za 

kupanua wigo wa 

vyanzo vya kodi 

Uungwaji mkono 

hafifu kutoka kwa 

Wadau wa 

Maendeleo 

-Kuwapo kwa 

programu nyingi 

zinazohitaji fedha. 

-Ushirikishwaji mdogo     

- Wadau wa 

Maendeleo   

-Mashirika ya 

Kimataifa 

Kuhamasisha Wadau wa 

Maendeleo kupitia 

majukwaa mbalimbali ili 

kuongeza misaada na 

rasilimali zinazohitajika. 

2. Utengaji 

maeneo 

 -Uchache wa 

Ramani/ramani 

zilizopitwa na 

wakati 

- Baadhi ya 

maeneo ya mjini 

kutumia picha za  

satelaiti 

- Uhaba wa 

ramani; baadhi ya 

maeneo ya mjini 

hayakuwa na 

ramani kubwa 

- Uhaba wa   

usafiri kwa 

watendaji wa kazi 

za kutenga 

maeneo 

 

- Kukosekana kwa 

fedha za kutosha 

- Ukosefu wa 

utaalamu  

- Gharama kubwa za 

Teknolojia mpya 

-Kamati Kuu ya 

Sensa 

- Viongozi wa 

Serikali za Mitaa 

- Kamati ya 

Wataalamu wa 

Sensa 

- Wataalamu wa 

Sensa 

- Mamlaka za 

Mikoa na Wilaya 

- Kutafuta ufadhili wa 

kugharamia 

utayarishaji wa picha 

za satelaiti na 

usafirishaji wa vifaa.  

- Matumizi ya   

teknolojia ya kisasa. 
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Tukio 
Tatizo 
/Changamoto 

Chanzo /Sababu Walengwa 
Hatua za uhamasishaji 
na uelimishaji 
zinazohitajika 

3.Matayarisho 

ya Dodoso 

-Kuchelewa 

kukamilishwa 

kwa dodoso 

 

 -Ucheleweshaji 

wa usambazaji 

wa madodoso 

katika maeneo ya 

kuhesabia  

 

 

- Kushirikishwa 

wadau kwa wakati 

 

- Usambazaji wa 

Madodoso kwa 

wakati  

- Kamati ya 

wataalam wa 

Sensa  

- Wizara ya Fedha 

na Mipango 

Tanzania Bara 

na Zanzibar,  

- Wizara, 

- Idara 

- Mashirika na 

Wadau wengine 

- Kamati ya Vifaa 

- Kuendesha mkutano 

wa watumiaji wa 

taarifa za Sensa ili 

kujadili yaliyomo 

katika Dodoso la 

Sensa 

- Kuzingatia Mpango 

Kazi wa Sensa ya 

Watu na Makazi ya 

Mwaka 2022. 

- Kuwahamasisha 

viongozi wa kitaifa 

kuhusu maswali 

yaliyomo katika 

Dodoso la Sensa. 

- -Kuendesha kampeni 

kusaidia upatikanaji 

wa ushuiriki bora wa 

Jamii.  

4.Sensa ya 

Majaribio 

-Kukataa 

kuhesabiwa 

 

 

 

 

 

- Uelewa mdogo wa 

baadhi ya 

wanajamii kuhusu 

madhumuni na 

faida ya takwimu 

zitokanazo na 

Sensa 

- Imani potofu dhidi 

ya kuhesabiwa 

- Kiwango 

kisichotosheleza 

cha utoaji wa 

taarifa za Sensa wa 

vyombo vya habari  

- Uhamasishaji 

usiotosheleza wa 

Sensa ya Majaribio 

 

- Viongozi wa 

Serikali  

- Viongozi wa 

Jumuiya za 

Kiraia, dini na 

Serikali za Mitaa 

- Wanajamii katika 

maeneo ya 

yanayoendeshwa 

Sensa ya 

Majaribio 

- Watendaji 

Wakuu wa 

Vyombo vya 

Habari 

- Kuelimisha jamii 

kuhusu madhumuni 

ya Sensa na faida ya 

takwimu zitokanazo 

na Sensa 

- Kusambaza kijitabu 

cha ufafanuzi wa 

maswali ya Sensa na 

kitabu cha maelezo 

ya msingi kuhusu 

Sensa ya Watu na 

Makazi 

- Kufanya kampeni ili 

kupata ushirikiano 

bora wa jamii 

- Kuhamasisha 

Watendaji wakuu wa 

Vyombo vya Habari 

kuboresha taarifa zao 

- Kushirikishwa 

viongozi wenye 

ushawishi na 

viongozi wa dini 

Kuwepo uingiliaji 

na ghiliba za 

kisiasa   

- Dhana ya 

kunufaika kisiasa 
- Wanasiasa 

- Kuwahamasisha 

Wanasiasa 

Msaada wa vifaa 

usiotosheleza 

- Upungufu wa fedha  

- Uhaba wa usafiri 

na wafanyakazi  

 

- Wizara ya Fedha 

na Mipango, 

Tanzania Bara 

na Zanzibar 

- Kuhamasisha 

ugawaji bora wa 

rasimali 

- Kuhamasisha 

ushirikishwaji wa 



 
Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar  

 
13 | K u r a s a  

 

Tukio 
Tatizo 
/Changamoto 

Chanzo /Sababu Walengwa 
Hatua za uhamasishaji 
na uelimishaji 
zinazohitajika 

- Kamati Kuu ya 

Sensa 

- Makamisaa wa 

Sensa 

- Sekta 

Binafsi/AZAKI 

- Washirika wa 

Maendeleo 

washirika wa 

maendeleo katika 

upatikanaji wa 

rasimali   

5. Uajiri na 

mafunzo ya 

Makarani na 

Wasimamizi 

 -Uhaba wa 

makarani na 

wasimamizi 

wenye sifa katika 

baadhi ya 

maeneo 

 

- Muda mfupi wa 

mafunzo kwa 

vitendo 

- Kutozingatiwa kwa 

vigezo vya uajiri 

 -kukosekana kwa 

ushirikiano na baadhi 

ya taasisi za serikali 

- Uhaba wa fedha za 

mafunzo ya 

wasimamizi na 

makarani wa 

kuhesabu  

- Viongozi wa 

kisiasa,  

- Wafanyakazi wa 

Sensa 

- Viongozi wa 

Mikoa na Wilaya 

- Watendaji wakuu 

wa wizara, Idara 

na Taasisi zake. 

- Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu 

wa Serikali, Ofisi 

ya Taifa ya 

Takwimu 

- Wataalamu wa 

Sensa 

- Wizara ya Fedha 

na Mipango, 

Tanzania Bara 

na Zanzibar  

- Viongozi wa 

Kijamii 

- Kutoa matangazo ya 

ajira ya makarani wa 

Sensa na wasimamizi 

- Kutoa taarifa sahihi 

na za kutosha kwa 

watendaji wa vyombo 

vya habari juu ya 

ajira za makarani wa 

Sensa. 

- Kushawishi 

upatikanaji wa 

rasilimali zaidi kwa 

mafunzo ya makarani 

wa Sensa na 

wasimamizi. 

- Mipango sahihi na 

uratibu mzuri wa 

mafunzo ya Sensa 

- Kutolewa mafunzo ya 

kutosha juu ya 

matumizi ya vifaa vya 

kukusanyia taarifa. 

-  

 

Jedwali Na. 2.2: Masuala na Changamoto za Sensa Wakati wa Kuhesabu Watu 

Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Shughuli za 

Uhamasishaji 

6. 
Kuhesabiwa   

 

 

 

 

 

 

-Imani na mitazamo kuhusu 
kuhesabiwa 

- Ukosefu wa 
elimu sahihi ya 
Sensa 

-Kutawaliwa na 
imani za dini. 

-Imani potofu 

-Viongozi 
wenye 
ushawishi na 
wanaosikilizwa 
na jamii 

-Vyombo vya 
Habari 

-Jamii 

-Viongozi wa 
dini 

 -Kuendesha 
mikutano ya 
uhamasishaji 
kwa viongozi 
wa dini, wenye 
ushawishi na 
wanaosikilizwa 
na jamii 

 -Kuhamasisha 
jamii 
kushirikiana na 
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Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Shughuli za 

Uhamasishaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

makarani wa 
wa Sensa. 

-Kutangaza 
kupitia vyombo 
vya habari 
maudhui ya 
Dodoso la 
Sensa. 

 -Misimamo tofauti ya 
kisiasa  

 -Utangazaji na utoaji wa 
taarifa wa kiwango cha 
chini kuhusu masuala ya 
Sensa 

 

 -Ushirikiano 
hafifu kutoka 
kwa baadhi ya 
vyama vya 
siasa. 

 -Uhamasishaji 
dhaifu wa 
masuala ya 
Sensa  

-Vyama vya 
Siasa 

-Vyombo vya 
Habari 

 -Uhamasishaji 
wa viongozi wa 
siasa katika 
ngazi zote 

-Kiwango cha 
juu cha ushiriki 
wa Vyombo 
vya habari 
kuhusu 
masuala ya 
Sensa ya watu 
na makaazi. 

-Kushindwa kuzifikia 
baadhi ya kaya hasa zilizo 
katika majengo 
yaliyofungwa na 
yaliyozungukwa na kuta 
ndefu 

-Wasi wasi wa 
Usalama 

-Uelewa mdogo 

-Wakazi wa 
mjini na 
vitongoji vyake. 

-Kamati Kuu 
ya Sensa 

-Makamisaa 
wa Sensa 

 

-Kutangaza 
njia na namna 
ya 
kuwatambua 
makarani na 
Wasimamizi 
wa Sensa 

-Kutoa 
vitambulisho 
maalum kwa 
Makarani na 
Wasimamizi 
wa Sensa. 

-
Kuwashirikisha 
viongozi wa 
Serikali za 
mitaa katika 
maeneo 
husika. 

Usalama na ulinzi wa 
Makarani na Wasimamizi 
wa Sensa 

-Dhana kuwa 
Makarani wa 
Sensa wana 
fedha  

-Njia zisizo 
salama za usafiri 
katika baadhi ya 
maeneo 

-Tabia za baadhi 
ya Makarani wa 
Sensa zinaweza 
kuwapotosha 

-Vyombo vya 
Ulinzi na 
Usalama na 
Umma kwa 
ujumla 

-Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa.  

-Sekta Binafsi 
(wamiliki wa 
hoteli, na 
vyombo vya 
usafiri) 

-Kuhamasisha 
ushirikiano wa 
vyombo vya 
ulinzi na 
usalama ili 
kulinda 
Makarani na 
Wasimamizi 
wa Sensa 

-Kutoa elimu 
stahiki na 
kuelezea juu 
ya wajibu na 
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Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Shughuli za 

Uhamasishaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

7.Hoja 
zinazohusiana 
na udadisi 

 

 

 

 

watu kuwa wana 
pesa 

 

majukumu kwa 
wahusika 
wakuu 

-Kuimarisha 
ushirikiano 
uliopo kati ya 
viongozi wa 
Serikali za 
mitaa na 
Makarani na 
Wasimamizi 
wa Sensa 

-Utoaji wa taarifa 
usiojitosheleza kuhusu 
masuala ya Sensa 

-Ukosefu wa 
taarifa kamilifu 
juu ya maswala 
ya Sensa. 

-Mpango 
Mkakati wa 
uelimishaji na 
uhamasishaji 
kushindwa 
kufika kwa ngazi 
za chini 

-Kitengo cha 
Uhamasishaji 
katika Ofisi za 
Takwimu (NBS 
na OCGS) 

-Vyombo vya 
Habari. 

-Vikundi vya 
maigizo na 
wahamasishaji 

-Kutangaza 
siku ya Sensa. 

-Kuhamasisha 
upatikanaji 
rasilimali ili 
kuviwezesha 
vyombo vya 
habari 
kuitangaza 
Sensa kwa 
ufanisi 

-Mafunzo 
stahiki kwa 
wanahabari. 

-Kutokufikiwa kwa baadhi 
ya maeneo ya kuhesabia 
watu 

-Utengaji wa 
maeneo ya 
kuhesabia watu 
usiokamilifu  

  

-Mgawanyo usio 
sahihi wa kazi 
kwa Makarani 
wa Sensa 

 

-Mabadiliko ya 
makadirio ya 
ukubwa wa 
maeneo ya 
kuhesabu watu 
hasa katika 
maeneo ambayo 
yamejengwa 
makazi mapya. 

 -Upungufu wa 
vyombo vya 
usafiri.  

-Mabadiliko ya 
idadi ya kaya 
katika baadhi ya 

 -Kitengo cha 
GIS kwa 
upande wa 
NBS/OCGS 

 

-Wasimamizi 
na Makarani 
wa Sensa 

 

-Viongozi wa 
jamii 

 

 

 

 

 

-Kuongeza 
umakini katika 
kutenga 
maeneo ya 
kuhesabia 
watu   

-Kutoa 
ufafanuzi 
sahihi wa 
majukumu na 
wajibu wa 
Makarani wa 
Sensa na 
Wasimamizi. 

- Kuhamasisha 
viongozi wa 
kijamii juu ya 
haja ya 
kushirikiana na 
Makarani wa 
Sensa. 

-Kufanya 
mapitio na 
Kusahihisha 
maeneo ya 
kuhesabu watu 
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Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Shughuli za 

Uhamasishaji 

maeneo ya 
kuhesabia watu.  

-Majanga ya 
kiasili katika 
baadhi ya 
maeneo. 

kabla ya zoezi 
la kuhesabu.  

 -Kuimarisha 
usimamizi 
wakati wa 
Sensa 

 -Kukiukwa kwa taratibu za 
uajiri kwa Wasimamizi na 
Makarani wa Sensa. 

 -Kutokufuatwa 
kwa Sheria ya 
Utumishi wa 
Umma na 
Kanuni zake 

 -Taratibu za 
uteuzi wa 
Wasimamizi na 
Makarani wa 
Sensa 
hazikutekelezwa 
kwa uwazi. 

 

-Ofisi za NBS 
na OCGS  

-Wizara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Amali 
Zanzibar. 

-TAMISEMI  

-Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

-UTUMISHI 

 

 -
Kuuhamasisha 
uongozi wa 
NBS na OCGS 
kuandaa 
maelezo ya 
taratibu na 
viwango vya 
uajiri. 

 -
Kuzihamasisha 
na 
kuzishirikisha 
Kamati za 
Mikoa na 
Wilaya 

- Kuepusha 
upendeleo 
katika 
mchakato wa 
uteuzi wa 
Makarani na 
Wasimamizi 
wa Sensa. 

 -Kuanzisha 
Kanzidata ya 
Makarani wa 
Sensa na 
Wasimamizi. 
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Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Shughuli za 

Uhamasishaji 

- Siku saba za kuhesabu 
hazikutosheleza katika 
maeneo ambayo 
yalihesabiwa kwa 
kutumia Dodoso Refu 

 

-Ukubwa wa 
Dodoso refu 

-Uteuzi usio 
sahihi wa 
Wasimamizi na 
Makarani wa 
Sensa 

 

-Kamati ya 
wataalamu 

-Wadau wa 
takwimu 

 

 

-Kudhibiti wingi 
wa maswali 
katika dodoso 

-Kuwekwa 
Mkazo wa 
kuelimisha 
umma juu ya 
maudhui ya 
Dodoso la 
Sensa 

 -Kuwepo kwa Changamoto 
ya baadhi ya jamii 
kutofahamu vyema lugha 
ya Kiswahili. 

 

 -Kukosa elimu 
rasmi ya msingi 

-Tabia ya 
kuhamahama 
kwa baadhi ya 
jamii 

-Utaratibu wa 
mila na 
tamaduni 

 

-Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya. 

-Ofisi za NBS 
na OCGS 

-Wizara za 
Elimu 

-Viongozi wa 
dini/mila/wenye 
ushawishi 
kwenye jamii 

 

-Kuainisha 
maeneo yenye 
watu 
wasiofahamu 
Kiswahili 

-Kuajiri 
Makarani na 
Wasimamizi 
wa Sensa 
ambao 
wanafahamu 
lugha za 
maeneo husika 

-Kuweka 
utaratibu wa 
kutoa elimu 
dhidi ya mila 
potofu. 

 -Baadhi ya akinamama 
kutoruhusiwa na waume 
zao  kujibu baadhi ya 
maswali wanayoulizwa  

 

-Taratibu za mila 
na tamaduni 

-Nafasi ya jinsia 
kwa mtazamo 
wa mila 

 -Wazee na 
viongozi wenye 
ushawishi  

-Kuhamasisha 
ushiriki wa 
pamoja katika 
ngazi ya kaya.  

-Kuboresha 
elimu kwa 
Umma kupitia 
Vyombo vya 
Habari 

 -Baadhi ya maswali na 
majibu kuhitaji ufafanuzi na 
kuandikwa upya 

 -Mafunzo 
yasiyojitosheleza 
kwa wasimamizi 
na Makarani wa 
Sensa  

-Kamati ya 
Wataalamu ya 
Sensa 

- Kusambaza 

kijitabu cha 

ufafanuzi wa 

maswali ya 

Sensa na 

kitabu cha 

maelezo ya 

msingi kuhusu 

Sensa ya Watu 

na Makazi 

 -Kushindwa kutoa majibu 
kwa maswali yanayohusu 
umiliki wa mali 

 -Kulihusisha 
zoezi la Sensa 

-Kamati za 
Sensa za 

 -Kuongeza 
ufahamu na 
uhamasishaji 
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Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Shughuli za 

Uhamasishaji 

 
na masuala ya 
kutozwa kodi.  

 -Imani za kijadi  

Mikoa na 
Wilaya 

 -Viongozi wa 
jadi 

 -Watu wenye 
ushawishi 
katika jamii 

juu ya malengo 
ya Sensa. 

-Ugumu wa kuwafikia watu 
ambao wanaishi katika 
maeneo ya mbali: 

-Kufikisha Wasimamizi, 
Makarani na Vifaa vya 
Sensa 

-Miundombinu 
mibovu 

-Ofisi za Sensa 
NBS na OCGS 
na Wizara za 
Fedha na 
Mipango 
(Tanzania Bara 
na Zanzibar) 

-Kuandaa 
vyombo sahihi 
vya usafiri 
(magari, boti,  
ndege, treni, 
pikipiki) 

-Makarani na 
Wasimamizi 
watoke 
kwenye 
maeneo husika 

8. Usimamizi 

 

-Ushirikiano hafifu wa 
baadhi ya viongozi wa 
Mikoa, Wilaya na Serikali 
za Mitaa 

-Uelewa mdogo 
juu ya umuhimu 
wa Sensa 

-Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya. 

 -Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa. 

-Ofisi za NBS 
na OCGS. 

 -Kuelimisha 
na 
kuhamasisha  

Viongozi wa 
Mikoa, Wilaya 
na Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 

-Usimamizi usiotosheleza  -Msimamizi 
mmoja 
kupangiwa 
Makarani wengi 
na maeneo 
makubwa ya 
kuhesabia 

-Rasimali 
chache za 
kuwezesha uajiri 
wa Wasimamizi 
wakutosha. 

 -Kamati Kuu 
ya Sensa 

-Kamati ya 
wataalamu ya 
Sensa.  

-Ofisi za 
OCGS na NBS 

 -Kutenga 
rasilimali na 
vifaa vya 
kutosha 

 -Kuajiri 
Wasimamizi 
wa kutosha wa 
zoezi la Sensa  
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Jedwali Na. 2.3: Masuala na Changamoto za Sensa Baada ya Kuhesabu Watu 

Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 

9. Utafiti 
Baada ya 
Kuhesabu 
Watu 

-Kiwango kidogo 
cha taarifa 
zilizotolewa kupitia 
vyombo vya habari 
baada ya utafiti 

-Upatikanaji 
usiotosheleza wa 
taarifa za sensa 
kwa   vyombo 
vya habari  

- Upya wa zoezi 
la Utafiti wa 
baada ya Sensa  

-Ofisi za 
NBS na 
OCGS 

-Vyombo vya 
Habari 

-Serikali 
katika ngazi 
ya Wilaya, 
Serikali za 
Mitaa 

-Kuelimisha kuhusu 
umuhimu wa Utafiti wa 
baada ya Sensa   

-Kutayarisha mikutano 
na vyombo vya habari 
na kutoa taarifa kwa 
watendaji wa vyombo 
vya habari. 

 

 -Kuhamasisha jamii 
kutoa taarifa sahihi 

-Hesabu ya idadi ya 
watu iliyopandishwa 
na kushushwa, 
(nakala ya taarifa za 
Sensa). 

 

 -Mtazamo juu ya 
faida za Sensa 
kijamii na 
kiuchumi 
zinazopatikana 

 

-Uelewa mdogo 
wa taarifa za 
utafiti baada ya 
Sensa 

 

- Ofisi za 
NBS na 
OCGS 

 

 -Wanasiasa 
na Viongozi 
wa Serikali 
za Mitaa 

 -Kujenga uelewa juu 
ya umuhimu na 
malengo ya utafiti wa 
baada ya Sensa 

 

-Kusambaza taarifa za 
matokeo ya   Thathmini 
na Ufuatiliaji ya 
matokeo ya Sensa. 

 

-Mitazamo ya 
faida za kijamii 
na kiuchumi 
zinazopatikana 

 

-Viongozi wa 
Serikali za 
Mitaa 

-Wanasiasa 

-Sekretarieti 
ya Ofisi ya 
Sensa  

-Kuwa na uangalizi wa 
karibu 

-Kuwahamasisha 
viongozi wa Serikali za 
Mitaa na wa kimila juu 
ya umuhimu wa taarifa 
sahihi za Sensa. 

10. Mchakato 
na uchambuzi 
wa taarifa 

-Ucheleweshaji wa 
uchambuzi na 
utolewaji wa taarifa 
za Sensa 

 

 

-Matumizi hafifu ya 
taarifa za Sensa 

-Kukosekana 
kwa umeme wa 
uhakika.  

 

 

-Uchaguzi usio 
sahihi wa 
teknolojia  

 

-Uchambuzi wa 
awali wa 
madodoso 
kutoka katika 
maeneo ya 
Sensa 

 -
Kutokuwahusisha 
watumiaji wa 

-Ofisi za 
Takwimu za 
NBS, OCGS 

 -Wadau wa 
Maendeleo 

 

-Makarani na 
Wasimamizi 
wa Sensa. 

-Watumiaji 
wa data 
wakiwemo 
Wadau wa 
Maendeleo. 

-Mawakala 
wa masoko 

 

 -Kuhamasisha 
misaada ya kifedha na 
utaalamu. 

-Kununuliwa jenereta 
za dharura kwa wakati. 

 

-Kuandaa Mafunzo kwa 
Makarani wa Sensa na 
kuendesha mikutano 
ya watumiaji wa taarifa 
za Sensa kama vile 
Taasisi za serikali, 
Sekta binafsi, Azaki na 
Taasisi za Kimataifa. 

 -Kuingiza taarifa mara 
kwa mara kwenye 
mtandao kurahisisha 
huduma kwa watumiaji. 
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Tukio Tatizo/changamoto Chanzo/sababu Walengwa 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 

mwisho wa 
taarifa za Sensa. 

-Kukosekana 
kwa mpango wa 
kutangaza na 
utumiaji wa 
taarifa za Sensa 

-Ucheleweshaji 
wa usambazaji 
wa taarifa za 
Sensa 

-Ofisi za 
Sensa (NBS, 
OCGS), 
Wizara, 
Idara na 
Mashirika 
yake. 

-Kutayarisha 
machapisho maalumu 
ya Sensa katika 
magazeti yenye 
wasomaji wengi  

-Kuandaa majarida 
yenye taarifa za Sensa 
na kuyasambaza nchi 
nzima. 
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SURA YA TATU 

MALENGO NA MATOKEO YA MKAKATI WA UELIMISHAJI NA 

UHAMASISHAJI WA SENSA YA MWAKA 2022 

1. Lengo Kuu la Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa unadhamiria kufanikisha malengo 

ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. Lengo kuu ni kupata takwimu sahihi 

zitakazotumika kupanga mipango ya maendeleo, kutunga Sera, kutoa huduma za jamii 

pamoja na kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya programu za maendeleo.  

Aidha, Mkakati huu unalenga kujenga ushirikishwaji wa jamii na kuandaa mazingira 

mazuri katika awamu zote tatu za utekelezaji wa Sensa kupitia shughuli mbalimbali, 

kuanzia ngazi ya Taifa hadi ngazi ya Kitongoji/Mtaa/Shehia. Shughuli hizi zitafanyika 

kwa njia mbalimbali ikiwemo matumizi ya vyombo vya habari.  

Kwa kuzingatia gharama kubwa za kuendesha zoezi la Sensa, Mkakati umeandaliwa 

ili kuhamasisha wadau wa Maendeleo, Jumuiya ya Wafanyabiashara na Asasi za 

Kiraia katika kuchangia rasilimali za kuendesha zoezi la Sensa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mikutano ya hadhara kama hii pichani sio tu inarahisisha utoaji wa elimu ya Sensa kwa wananchi bali inawafanya kujiamini 

kwa kuwa inatoa fursa ya kuuliza maswali na kuondoa wasiwasi juu ya baadhi ya mambo ambayo hawayafahamu hivyo 

kupelekea kujibu maswali kwa usahihi wakati Karani wa Sensa anapofika katika kaya siku ya Sensa (Picha na Maktaba). 

Kushoto ni Kamisaa wa Sensa Tanznaia Bara Mhe. Anne Makinda na Kulia ni Kamisaa wa Sensa Tanzania Zanzibar Balozi 

Mohamedi Haji Hamza 
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2. Malengo Mahsusi ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

Malengo mahsusi ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022 ni kama yafuatayo: 

i. Kuongeza upatikanaji wa takwimu sahihi za kidemografia, kijamii na kiuchumi 

kwa wakati na zinazoaminika;  

ii. Kuongeza uelewa wa wadau kuhusu hali ya kijamii, kiuchumi na kidemografia 

ya wananchi wa Tanzania pamoja na aina na mwenendo wa ukuaji wake; 

iii. Kuongeza utumiaji wa takwimu zilizochambuliwa za kijamii, kiuchumi na 

kidemografia; 

iv. Kuimarisha uwezo wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu 

wa Serikali Zanzibar wa kutekeleza Sensa ya Watu na Makazi hasa katika 

kupanga, kukusanya, kuchakata, kuchambua, kusambaza na kutumia 

takwimu rasmi za Sensa na takwimu nyingine. 

 

3. Malengo ya Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji unalenga kufanikisha malengo ya jumla ya 

Sensa katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2024. Mkakati una malengo makuu 

matatu, na kila lengo lina malengo yake mahsusi.  

i. Kuelimisha na kuhamasisha wadau wote ili kupata uungwaji mkono na 

ushirikiano wa kutosha. 

 

Malengo Mahsusi 

• Kushirikisha Asasi za Kiraia na jamii kwa jumla katika utekelezaji wa 

Sensa kwenye ngazi zote. 

• Kuongeza ushiriki wa Viongozi wa Jamii, Wabunge, Wajumbe wa 

Baraza la Wawakilishi na Asasi za Kiraia katika kuhamasisha na 

kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa Sensa. 

ii. Kuhamasisha kukubalika kwa Takwimu za Sensa na kuongeza matumizi yake 

kwa watumiaji mbalimbali. 

 

Malengo Mahususi 

• Kutumia njia mbalimbali kusambaza takwimu za Sensa; 

• Kuandaa machapisho ya matokeo ya Sensa ambayo ni rahisi 

kueleweka kwa watumiaji; 

• Kuimarisha urahisi wa kupata Takwimu za Sensa katika tovuti za NBS 

na OCGS; na 

• Kuunganisha tovuti za NBS, OCGS na za wadau wa Takwimu 

iii. Kuhakikisha ushirikiano endelevu na wa uhakika wa Serikali na viongozi wake katika 

ngazi zote, Wadau wa Maendeleo na Jumuiya ya Wafanyabiashara ili ziwepo 

rasilimali za kutosha na kuhakikisha watu wote watakaokuwapo katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania usiku wa Kuamkia Siku ya Sensa, wanahesabiwa. 
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Malengo mahsusi 

• Kutoa taarifa mara kwa mara za hali ya utekelezaji wa zoezi la Sensa; 

• Kushirikisha wadau katika matukio muhimu ya Sensa; 

• Kuandaa na kusimamia akaunti maalumu za mitandao ya kijamii ili 

kuwafikia wadau wa Sensa 

4. Matokeo ya Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa 

Malengo ya Mkakati yanatarajiwa kutoa matokeo yafuatayo: 

i. Kuongezeka uelewa kwa Asasi za Kiraia, jamii kwa ujumla kuhusu umuhimu 

wa Sensa katika ngazi zote; 

ii. Kuongezeka kwa ushiriki na uungwaji mkono wa viongozi wa Asasi za Kiraia 

na jamii kwa jumla; 

iii. Kuongezeka kwa wigo wa uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa ya Watu 

na Makazi ya Mwaka 2022; 

iv. Kuongezeka kwa uelewa wa jamii juu ya umuhimu wa Sensa; 

v. Uwepo wa uungwaji mkono endelevu na utashi wa Serikali, Watunga Sera, 

Wadau wa Maendeleo, Jumuiya ya Wafanyabiashara na Asasi za Kiraia 

katika zoezi la Sensa;  

vi. Kuimarishwa kwa ushirikiano endelevu na vyombo vya habari; na 

vii. Kuongezeka kwa kiwango cha usambazaji na matumizi ya takwimu za 

Sensa kwa watumiaji mbalimbali. 

Kwa jumla, Mkakati umelenga kuweka mazingira wezeshi na rafiki ya kutekeleza zoezi la 

Sensa katika awamu zake zote tatu. Hivyo, shughuli za uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa 

katika awamu hizo tatu zitakuwa kama ifuatavyo:  

5. Kabla ya Kuhesabu Watu 

Shughuli za Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji zitajikita katika kukuza uelewa wa jamii 

kuhusu Sensa ya Majaribio kupitia kampeni kwenye vyombo vya habari na njia nyingine za 

mawasiliano. Katika awamu hii, jitihada zaidi zitaelekezwa kwenye uelimishaji na uhamasishaji 

kwa ajili ya kuungwa mkono na wadau wa maendeleo na jamii. Wadau wa Maendeleo 

wataombwa kusaidia rasilimali ili kuziba pengo katika bajeti ya Sensa. Aidha, Jumuiya ya 

Wafanyabiashara, vyombo vya habari na Asasi za Kiraia zitaombwa kujitolea kufanikisha zoezi 

la Sensa kupitia bajeti zao za shughuli za kijamii. Katika awamu hii, Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar zitajengewa uwezo ili kufanikisha utekelezaji 

wa Mkakati huu. 

 

 

 

 

 

 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na 

Makamisaa wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 

2022 Mhe. Anne Makinda na Balozi Mohamed Haji 

Hamza ofisini kwake Ikulu Zanzibar (Picha na 

Maktaba). 
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6. Wakati wa Kuhesabu Watu 

Awamu ya Kuhesabu Watu italenga zaidi katika kuwaandaa wananchi kutoa 

ushirikiano kamilifu katika zoezi la kuhesabu watu. Hivyo, Mkakati huu utaweka mkazo 

mkubwa katika kuondoa hofu na mawazo potofu kuhusu zoezi la Sensa ili kujenga 

utayari wa kuhesabiwa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mkakati utatumia njia mbalimbali kuifikia jamii ambayo inatakiwa kutoa taarifa sahihi 

kwa mujibu wa madodoso ya Sensa na kutekeleza matakwa mengine 

yatakayojitokeza. Taarifa zitakazokusanywa zitakuwa ni za siri na zitatumika kwa 

masuala ya kitakwimu tu na si vinginevyo. 

 

7. Baada ya Kuhesabu Watu 

Katika awamu hii ya Sensa, kazi zitakazofanyika ni kufanya tathmini, kusambaza 

matokeo na kuhimiza matumizi ya takwimu. Lengo la tathmini ni kuangalia uhalisia na 

ubora wa matokeo ya Sensa. Hivyo, katika kipindi hiki Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji utalenga katika kuwaelewesha wadau mbalimbali kuhusu uwepo wa 

takwimu za Sensa na namna ya kuzipata ili kuhamasisha kufanya maamuzi kwa 

kufuata taarifa sahihi za kitakwimu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Rais Jakaya Kikwete akiwakaribisha makarani wa 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012 

walipofika kwenye makazi yake Ikulu kwa ajili ya 

kuhesabiwa (Picha na Maktaba). 

Viongozi wa ngazi zote wana 

jukumu kubwa la kufanikisha Sensa 

ya Watu na Makazi. Picha hii 

inamuonesha Rais wa Jamhuri wa 

Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete 

akiambatana na viongozi wengine 

wa kitaifa wakiwa na nyuso za 

furaha mara baada ya Rais Kikwete 

kuzindua matokeo ya Sensa ya 

Mwaka 2012 katika viwanja vya 

Mnazi Mmoja (Picha na Maktaba). 
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SURA YA NNE 

UCHAMBUZI WA WALENGWA  

1. Utangulizi 

Shughuli za Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa zinakusudia kuwafikia 

walengwa mbalimbali ambao ni mtu mmoja mmoja, watunga sera, viongozi katika 

ngazi mbalimbali na umma kwa ujumla. 

Makundi haya ya walengwa ni muhimu kuyaainisha katika Mkakati huu ili kupima 

ufahamu wao kuhusu Sensa, masuala yanayowahusu, kitu gani kinawavutia, na 

mengineyo. Kwa hiyo, uchambuzi wa kina wa wadau mbalimbali lazima ufanyike ili 

kutambua mbinu tofauti ambazo Mkakati huu utazitumia kufikia malengo yake. 

Uchambuzi wa kina wa wadau unalenga kuhakikisha mkakati unafikia malengo 

yanayopimika. Kwa muktadha huo, ni muhimu kuainisha aina ya wadau na mahitaji 

yao ya taarifa za Sensa.  

Dhana ya wadau katika mkakati huu ina maana sawa na dhana ya walengwa au kundi 

maalumu la wadau kwa ajili ya uenezaji wa taarifa na uhamasishaji. Uchambuzi 

umeainisha aina tatu ya wadau yaani Wafanya Maamuzi, Watekelezaji na Wanufaika. 

Kwa mantiki hiyo, walengwa ni pamoja na watu binafsi, makundi ya watu au taasisi 

zenye uwezo wa kufanya maamuzi au kushawishi watu kufanya maamuzi mahsusi na 

kuchukua hatua kuhusu sera na rasilimali, ikiwemo fedha na utekelezaji wa masuala 

ya Sensa. Katika kuchambua walengwa husika, vigezo vifuatavyo vilitumika na 

vitaendelea kutumika katika kila hatua: 

i. Kiwango cha uelewa wa masuala ya Sensa; 

ii. Kiwango anachoonesha katika kusaidia/kushiriki Sensa; 

iii. Maslahi yake katika Sensa; na 

iv. Faida inayotarajiwa kwa mlengwa wa Sensa. 

Yafuatayo ni maelezo ya makundi matatu ya wadau yaliyoainishwa katika Mkakati 

wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa: 
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2. Wafanya Maamuzi 

Kundi hili ni wale wanaoshiriki katika mchakato wa kufanya maamuzi, uratibu na 

usimamizi katika zoezi la Sensa, yaani: 

i. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

ii. Rais wa Zanzibar; 

iii. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

iv. Makamu wa Pili wa Rais (Zanzibar); 

v. Wabunge na Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi; 

vi. Mawaziri na Maofisa Waandamizi wa Serikali; 

vii. Makamisaa wa Sensa; 

viii. Wafanyakazi wa Asasi za Kiraia; 

ix. Sekretarieti ya Sensa; 

x. Vitengo vya Habari (NBS & OCGS); 

xi. Timu ya Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa; na   

xii. Kamati za Sensa Taifa, Mkoa na Wilaya. 

Kwa kuwa wajibu wa wadau hawa ni kuhakikisha kwamba Sensa inafanyika kwa 

ufanisi, na matokeo ya kuaminika yanapatikana kwa wakati, watahusishwa katika 

kuhamasisha na kuelekeza hatua zitakazoleta uungwaji mkono katika jitihada za 

uelimishaji na uhamasishaji.  

Mbinu kuu za uelimishaji na uhamasishaji kwa kundi la Wafanya Maamuzi zitakuwa ni 

Majadiliano, Mijadala, Makubaliano na Ushawishi. 

3. Watekelezaji 

Walengwa hawa ni ambao mara nyingi wanashawishi Wafanya Maamuzi kuchukua 

hatua. Hawa wana jukumu la kuhakikisha maamuzi ya kuwezesha utekelezaji wa zoezi 

la Sensa yanafanyika kulingana na kalenda ya Sensa.  

Hawa ni pamoja na: 

i. Wizara husika; 

ii. Wamiliki na Wafanyakazi wa Vyombo vya Habari; 

iii. Viongozi wa Mikoa na Wilaya; 

iv. Wadau wa Maendeleo; 

v. Asasi za Kiraia, Taasisi za Kitaaluma, Taasisi za Elimu ya Juu na 

Utafiti; 

vi. Viongozi wa Kimila; na  

vii. Viongozi wa Dini. 

Kundi hili la wadau limepewa umuhimu mkubwa katika kazi za uelimishaji na 

uhamasishaji. Aidha, kundi hili litahamasishwa na kuwezeshwa kutekeleza mikakati 

na kazi za kuelimisha na kuhamasisha katika ngazi ya Taifa hadi ya Wilaya. Kwa 
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mantiki hiyo, watawajibika kuhakikisha utekelezaji mzuri wa zoezi la Sensa kupitia 

msaada wa utaalamu na fedha. 

Mbinu kuu za uelimishaji; uhamasishaji kwa kundi la Watekelezaji zitakuwa ni 

majadiliano, mijadala, makubaliano, ushawishi na mafunzo ya kujenga uwezo. 

4. Wanufaika 

Kundi hili linaundwa na watumiaji wa takwimu za Sensa ambao uungaji mkono na 

ushiriki wao ni muhimu katika mafanikio ya zoezi la Sensa. Wanufaika hawa wana haki 

ya kudai upatikanaji wa takwimu zilizo sahihi za Sensa. Ni muhimu kundi hili 

kuelimishwa ili lidai kuwapo kwa mchakato sahihi wa Sensa na matokeo 

yanayokubalika: Kundi hili linajumuisha: 

i. Wizara, Idara na Wakala wa Serikali; 

ii. Wadau wa Maendeleo; 

iii. Wanasiasa; 

iv. Makundi ya Dini; 

v. Asasi za Kiraia, Taasisi za Kitaaluma, Taasisi za Elimu ya Juu na Utafiti; 

vi. Jumuiya ya Wafanyabiashara; na 

vii. Umma. 

Mbinu kuu za uelimishaji; Uhamasishaji kwa kundi la wanufaika zitakuwa majadiliano, 

kuhamasisha, makubaliano na ushawishi.  

Kwa ujumla, uchambuzi uliofanywa kuhusu wadau mbalimbali umebainisha kuwa 

tayari kuna uelewa wa wastani hadi wa juu na dhamira ya kusaidia utekelezaji wa 

Sensa miongoni mwa makundi ya walengwa, hasa walengwa wanaofanya maamuzi 

na utekelezaji, kwani wengi wao wanashiriki katika mfumo wa Takwimu wa Taifa. 

5. Wadau wa Utafutaji wa Rasilimali 

Kwa kawaida zoezi la Sensa lina gharama kubwa na linahitaji rasilimali nyingi. Mkakati 

huu umeainisha baadhi ya wadau muhimu katika uhamasishaji wa upatikanaji wa 

rasilimali kwa ajili ya kutekeleza zoezi la Sensa ya mwaka 2022. Hivyo, mkakati huu 

umeainisha wadau muhimu wafuatao katika jitihada za utafutaji wa rasilimali. 

i. Wadau wa Maendeleo; 

ii. Jumuiya ya Wafanyabiashara na Asasi za Kiraia; na 

iii. Wamiliki na mameneja wa vyombo vya habari. 

Mbinu mbalimbali za uhamasishaji zitatumika kutafuta uungwaji mkono wa wadau 

katika utekelezaji wa zoezi la Sensa. Mbinu hizi ni pamoja na ushawishi, ushirikishaji, 

majadiliano, makubaliano, mijadala na uwezeshaji. Kila kundi la wadau wa Sensa 

lililoainishwa litahamasishwa kupeleka ujumbe wa Sensa kwenye maeneo yao. 
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SURA YA TANO 

MIKAKATI MAHSUSI NA SHUGHULI ZAKE  

1. Utangulizi 

Mikakati mahsusi na shughuli zinazohusiana na uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa 

vinakwenda sambamba na zoezi la Sensa ili kuhakikisha kuna muunganiko kati ya 

Mkakati huu na mikakati mingine. Hii itaimarisha utekelezaji wa Sensa na matumizi ya 

takwimu zitokanazo na Sensa. 

2. Mikakati ya Uelimishaji na Uhamasishaji na Matokeo yake 

Ili kuweka mazingira mazuri na wezeshi kwa ajili ya kufanya Sensa, mikakati kadhaa 

imeainishwa. Mikakati hiyo ni kama ifuatavyo: 

i. Kushirikisha Wabunge, Viongozi wa Dini, Asasi za Kiraia, Jumuiya za 

wanataaluma, Taasisi za Elimu ya Juu na Utafiti na Jamii katika ngazi zote; 

ii. Kujenga Ushirikiano na Jumuiya ya Wafanyabiashara; 

iii. Kuimarisha Ushirikiano na Vyombo vya Habari na Wakuu wa Taasisi; 

iv. Kukuza Majadiliano na Mijadala kuhusu Sensa; 

v. Kuwahusisha na kuwashirikisha wadau muhimu wakiwamo Wadau wa 

Maendeleo; 

vi. Kuwajengea uwezo maofisa wa Sensa na kamati za Sensa katika ngazi 

zote; na 

vii. Kuimarisha utafutaji na ufuatiliaji wa Rasilimali. 

Mikakati hii itatumika kupata matokeo katika kila awamu ya utekelezaji wa Sensa.  

3. Mikakati na Kazi zitakazofanyika Kabla ya Kuhesabu Watu 

Katika hatua ya maandalizi, msisitizo wa msukumo wa Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji na shughuli zake utakuwa kwenye kusaidia mipango na menejimenti ya Sensa.  

Mipango hii itahusu utafutaji fedha na misaada mingine ya hali na mali kutoka kwa wadau wote 

wakiwemo wa makundi ya Jumuiya za Wafanyabiashara na Asasi za Kiraia. Mambo muhimu 

yanayopaswa kufanyika ili kujenga msingi imara wa kuendesha Sensa, ni elimu na 

uhamasishaji wa jamiii kuhusu taratibu za Sensa. Aidha, uimarishaji wa uwezo wa Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar unahitajika ili kusimamia 

uetekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji. Kazi za Sensa zitafanyika kutoka 

ngazi ya kitaifa hadi ngazi ya Kitongoji/Mtaa/Shehia. Matokeo muhimu (yanayotarajiwa) katika 

awamu hii ni: 

i. Kuongezeka kwa uelewa wa jamii kuhusu zoezi la Sensa; 

ii. Kuongezeka kwa rasilimali kutoka kwa wadau wakiwamo Wafanyabiashara na 

Asasi za Kiraia; na 

iii. Kuimarishwa kwa uwezo wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu 

Mkuu wa Serikali Zanzibar ili ziweze kutekeleza mkakati huu. 
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4. Kuongezeka kwa Uelewa wa Jamii kuhusu Sensa  

Mkakati mkuu 1: Ushirikiano na vyombo vya habari na Asasi za Kiraia. 

Kazi katika Ngazi ya Kitaifa: 

i. Kuandaa mikutano ya mashauriano na wamiliki wa vyombo vya habari na 

mameneja wao kujadili uenezaji, uelimishaji na uhamasishaji wa habari za 

Sensa; 

ii. Kutoa elimu kwa wahariri na waandishi wa habari kuhusu zoezi la Sensa, 

mchakato na matokeo yake;  

iii. Kusaidia uandaaji wa vipindi vya habari ili kutoa elimu kwa jamii kuhusu 

Sensa vyenye lengo la kujenga uelewa kuhusu Sensa; 

iv. Kusaidia kikosi kazi cha waandishi wa habari na maofisa uhusiano ili kutoa 

elimu ya Sensa kupitia vyombo vya Habari; 

v. Kutayarisha vifaa vya uelimishaji na uhamasishjai wa Sensa; na 

vi. Kuandaa taratibu za usambazishaji wa Takwimu za Sensa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ngazi ya Mkoa na Wilaya: 

i. Kuhamasisha vyombo vya habari kutoa elimu kwa umma kuhusu Sensa; na 

ii. Kuviwezesha vyombo vya habari kushirikiana na Kamati za Sensa za Mikoa na 

Wilaya. 

Mkakati mkuu 2: Uhamasishaji wa Asasi za Kiraia na Baadhi ya Taasisi 

Kazi katika ngazi ya Kitaifa: 

i. Kufanya mikutano na Asasi za Kiraia za kitaifa kuhusu mchakato wa Sensa; 

ii. Kuwezeshwa kuanzishwa muungano wa makundi ya kutoa elimu ya Sensa; 

iii. Kuimarisha uwezo wa Asasi muhimu za Kiraia kuhusu Sensa na umuhimu 

wake; 

Vyombo vya Habari ni wadau wakubwa katika 

kufanikisha Sensa ya Watu na Makazi. Pichani 

kundi la wapiga picha wakichukua picha za 

kumbukumbu za familia ya Rais Kikwete (Haipo 

pichani) ilipohesabiwa katika Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2012 Ikulu Dar es Salaam (Picha 

na maktaba). 
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iv. Kuandaa semina kwa ajili ya Asasi za Kiraia, Taasisi za Kitaaluma, Taasisi za 

Elimu ya Juu na Utafiti kuhusu faida za Sensa kiuchumi na kijamii; 

v. Kuandaa mashindano kuhusu Sensa kwa wanafunzi wa shule, vyuo na vyuo 

vikuu; 

vi. Kutoa taarifa za mara kwa mara kwa viongozi wa kitaifa kuhusu maendeleo ya 

utekelezaji wa Sensa; na 

vii. Kuimarisha ushirikiano na Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mawaziri na wakuu wa 

vyombo vya habari kwa ajili ya ushiriki katika zoezi la Sensa. 

Ngazi ya Mkoa na Wilaya: 

i. Kuandaa warsha kwa Asasi za Kiraia kuhusu Sensa; 

ii. Kuziwezesha Asasi za Kiraia kuandaa mikutano kwa umma kuhusu Sensa na 

madodoso ya Sensa; 

iii. Kuziwezesha Kamati za Sensa za Mikoa na Wilaya kufanya kazi na Asasi za 

Kiraia ili kuwezesha kupatikana kirahisi kwa taarifa za Sensa; na 

iv. Kuandaa mashindano ya uhamasishaji wa Sensa kwa kushindanisha Mikoa, 

Wilaya na Kitongoji, Mtaa/Shehia. 

 

Kuongezeka kwa rasilimali kutoka Jumuiya ya Wafanyabiashara na Asasi za 
Kiraia 

Mkakati mkuu 1: Kujenga ushirikiano na Jumuiya ya Wafanyabiashara na Asasi 

za Kiraia 

Kazi katika ngazi ya Kitaifa: 

i. Kuandaa mikutano ya kushauriana na wadau wakuu wakiwemo Jumuiya ya 

Wafanyabiashara na Asasi za Kiraia kuhusu Sensa na mahitaji ya rasilimali; 

ii. Kuandaa mikutano ya ushirikiano, kujadiliana na kuongeza uelewa wa Jumuiya 

ya Wafanyabiashara na Asasi za Kiraia kuhusu Sensa na manufaa yake; na 

iii. Kuandaa timu ya pamoja ya kufuatilia upatikanaji wa rasilimali na matumizi 

yake. 

Kuimarisha Uwezo wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu 
wa Serikali Zanzibar kutekeleza Mkakati huu 

Mkakati mkuu 1: Kujenga uwezo wa Ofisi za Takwimu katika utoaji habari na 

mbinu za uhamasishaji 
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Kazi katika ngazi ya Kitaifa: 

i. Kuandaa mafunzo ya uhamasishaji kwa vitengo vya uelimishaji na uhamasishaji 

vya Ofisi za Takwimu na kikosi kazi cha uhamasishaji; 

ii. Kuwezesha mikutano ya kitaifa, Kamati za Sensa za Mkoa na Wilaya kuhusu 

uelimishaji na uhamasishaji wa sensa;  

iii. Kuunda timu ya pamoja ya Ofisi za Takwimu na Jumuiya ya 

Wafanyabiashara/Vyombo vya habari /Asasi za Kiraia ili kuwa na uratibu bora 

wa uelimishaji, uhamasishaji na ufuatiliaji wa Sensa; na  

iv. Kuunda timu ya kuratibu utengenezaji wa maudhui na nyenzo za uelimishaji na 

uhamasishaji wa Sensa. 

 

Mikakati na Kazi Zitakazofanyika Wakati wa Kuhesabu Watu  

Kwenye awamu hii, ndipo zoezi la kuhesabu watu linapofanyika na wananchi 

wanatarajiwa kuwajibika kufuata taratibu za Sensa kwa kushiriki kwa ukamilifu katika 

kujibu maswali. Uzoefu unaonesha kwamba malengo ya zoezi la Sensa huleta hofu 

na wasiwasi kwa baadhi ya watu wanaohojiwa. Kwa hiyo, mkazo utawekwa zaidi katika 

kuhakikisha kulinda usiri wa taarifa zinazokusanywa, na kwamba maelezo yatatolewa 

ya kuwa taarifa zinazokusanywa ni kwa ajili ya matumizi ya kitakwimu tu. Mikakati na 

mbinu mbalimbali zitatumika kuwaaminisha wananchi kwamba taarifa 

zinazokusanywa kwenye madodoso ya Sensa ni muhimu katika kupanga mipango ya 

maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Kwa hiyo, mikakati ya uhamasishaji itatumika 

kuanzia ngazi ya Taifa hadi Kitongoji/Mtaa/Shehia. 

Kuimarika kwa Uelewa wa Jamii kuhusu Sensa 

Mkakati mkuu 1: Uandaaji wa vifaa vya ujumbe 

Kazi katika ngazi ya Kitaifa: 

i. Kuandaa ujumbe na vifaa vya elimu kwa umma kama mabango, t-shirt, kofia, 

khanga, vitenge, skafu, tai, stika, matangazo, vijarida, video na infographics 

kwenye mitandao ya kijamii; 

ii. Usambazaji wa vifaa vya ujumbe wa uhamasishaji kupitia vyombo vya habari 

na njia mbalimbali za mawasiliano katika ngazi ya jamii; na 

iii. Kuratibu mrejesho wa ujumbe wa Sensa. 

 

Ngazi ya Mkoa na Wilaya: 

i. Kuandaa matamasha ya utamaduni ili kuielimisha jamii kuhusu Sensa; 

ii. Kusambaza maudhui ya Sensa kwa ajili ya matumizi ya kwenye vyombo vya 

habari vya kieletroniki, magazeti na mitandao ya kijamii; 
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iii. Kuimarisha uwezo wa Kamati za Sensa za Mikoa na Wilaya; na 

iv. Kuwawezesha wajumbe wa Kamati za Sensa za Mikoa na Wilaya kufanya 

mikutano ya kuielimisha jamii kuhusu Sensa 

 

Mkakati mkuu 2: Uhamasishaji wa Asasi za Kiraia, Taasisi za Kitaaluma, Elimu 

ya Juu na Utafiti 

 

Kazi katika ngazi ya Taifa: 

Kuwezesha Asasi za Kiraia, Taasisi za Kitaaluma, za Elimu ya Juu na za Utafiti 

kufanya mijadala ya kitaifa kuhusu Sensa. 

 

Ngazi ya Mkoa na Wilaya 

i. Kutoa mafunzo kwa Asasi za Kiraia kuelewa madodoso ya Sensa na ukusanyaji 

wa taarifa; na  

ii. Kuwezesha Asasi za Kiraia kuandaa mikutano ya wananchi kuhusu mchakato 

wa Sensa. 

 

Mikakati na Kazi zitakazofanyika Baada ya Kuhesabu Watu 

Mikakati na Shughuli Husika 

Sensa ya Watu na Makazi ni chanzo kikuu cha taarifa kwa sababu inazalisha takwimu 

ambazo kama zikitumiwa ipasavyo, zinasaidia matumizi yenye tija ya rasilimali za 

Taifa. Kwa maana hiyo, mkakati huu utajikita katika kuhamasisha na kuzishawishi 

taasisi mbalimbali na wadau wakuu kuwezesha kupatikana kwa takwimu za Sensa 

ambazo ni sahihi na zinazoaminika zitakazozitumika katika kupanga mipango yao ya 

maendeleo. 

 

 

 

Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa 

ya Watu na Makazi unafanyika kwa 

njia nyingi ikiwemo kuwafikia wananchi 

katika maeneo yao hasa kwa jamii 

kama za wafugaji hawa (Pichani) 

ambao wako katika mazingira ambayo 

wakati mwingine ni vigumu kuwafikika 

(Picha na maktaba). 
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Mkakati mkuu 1: Usambazaji wa takwimu za Sensa 

Kazi katika ngazi ya Taifa: 

i. Kuandaa mkutano wa wadau ili kusambaza matokeo ya Sensa; 

ii. Kuendesha mkutano wa kusambaza takwimu kwa walengwa; 

iii. Kuandaa vipindi katika vyombo vya habari vinavyoelezea matokeo ya Sensa; 

iv. Kutumia tovuti kuu ya Serikali, tovuti za Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, 

mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau wengine kusambaza matokeo ya 

Sensa; na  

v. Kuandaa taarifa za matokeo ya Sensa katika mfumo rafiki kwa ajili ya watumiaji 

mbalimbali. 

Ngazi ya Mkoa na Wilaya: 

i. Kuandaa mikutano ya Asasi za Kiraia ili kusambaza taarifa mahsusi za Sensa 

katika ngazi ya Mkoa na Wilaya; na  

ii. Kushirikisha vyombo vya habari vya ndani (magazeti na vya kielektroniki) katika 

kusambaza takwimu. 

Mkakati mkuu 2: Uandaaji Maudhui na Vifaa vya Uelimishaji na Uhamasishaji  

i. Kuwezesha uundwaji wa kikosi-kazi ili kuandaa maudhui ya matokeo ya Sensa 

kwa ajili ya walengwa mbalimbali; 

ii. Kusambaza maudhui ya matokeo ya Sensa kwa wadau mbalimbali katika ngazi 

ya kitaifa hadi ngazi za Kitongoji/Mtaa/Shehia; na 

iii. Kukusanya maudhui yatakayotokana na uchambuzi wa matokeo ya Sensa 

yatakayotumika katika kurekebisha mapungufu katika kupanga mipango ya 

maendeleo. 

Mkakati mkuu 3; Uelimishaji wa Wabunge, Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi, 

Wizara, Idara na Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Kuandaa vikao vinavyohusisha wabunge, wajumbe wa Baraza la Wawakilishi, 

madiwani, wizara, idara na wakala wa Serikali na mamlaka za Serikali za Mitaa 

ili kuwaelimisha kuhusu takwimu za Sensa na matumizi yake katika kupanga 

mipango ya maendeleo; na 

ii. Kuwaelimisha watumiaji wa takwimu za Sensa kutoka ngazi ya Taifa hadi ngazi 

ya Kitongoji/Mtaa/Shehia, kuhusu utumiaji wa Takwimu zilizopo katika kupanga 

mipango ya maendeleo. 
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SURA YA SITA 

KUANDAA MAUDHUI NA NJIA ZA KUPELEKA UJUMBE 

1. Utangulizi 

Uandaaji wa maudhui kuhusu Sensa umepewa umuhimu mkubwa katika mkakati 

huu kutokana na ukweli kuwa watu hufanya maamuzi kutokana na taarifa 

wanazopata. Hivyo, maudhui yataandaliwa kulingana na aina ya kundi linalolengwa. 

Maudhui sahihi yatakayoweza kushawishi na kugusa mahitaji ya makundi mbalimbali 

ya walengwa yatasaidia makundi hayo kuwa na mtazamo chanya wa Sensa na hivyo 

kuwawezesha kushiriki kikamilifu. 

2. Uandaaji wa Maudhui 

Malengo makuu ya uandaaji wa maudhui ya kuelimisha na kuhamasisha umma 

kuhusu Sensa ni kufikisha ujumbe kwa walengwa.  Aidha, mkakati huu utatumika 

kuwashawishi walengwa waunge mkono pamoja na kupata ushirikiano wao katika 

zoezi zima la Sensa. 

Katika kuhakikisha utekelezaji wa Mkakati kwa ufanisi, kitaundwa kikosi kazi cha 

kutayarisha maudhui na nyenzo za uelimishaji na uhamasishaji katika ofisi za Takwimu 

(NBS na OCGS). Kwa kushirikiana na kamati ya utayarishaji wa maudhui na 

wataalamu wengine, kikosi kitahakikisha   maudhui yanatayarishwa katika awamu zote 

tatu za Sensa.  

Maudhui haya yataandaliwa kwa kuzingatia mambo yafuatayo: 

i. Ujumbe unaowasilishwa ubebe maana iliyokusudiwa;  

ii. Lugha itakayotumika katika ujumbe iwe inafahamika na walengwa; 

iii. Usahihi na mwendelezo wa utoaji ujumbe; 

iv. Njia ya kutuma ujumbe/wabeba ujumbe;  

v. Aina ya vyombo vitakavyotumika kuwasilisha ujumbe. 

Mkakati umeandaliwa ili kuhakikisha ufanisi wa utoaji wa maudhui kwa kutumia 

muundo rahisi kwa walengwa unaozingatia:  

i. Uainishaji wa masuala au changamoto husika katika awamu tatu za Sensa; 

ii. Kufanya utafiti wa walengwa na uchambuzi wa wadau ili kujua uelewa, 

matakwa na utayari wao wa kuunga mkono ushiriki na uhamasishaji wa 

masuala ya Sensa; 

iii. Kuandaa maudhui kwa kuzingatia uhalisia na uthibitisho; 

iv. Kufanya tathmini ya awali ya maudhui kwa kupitia walengwa; 
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v. Kuboresha maudhui kwa kuzingatia maoni ya wadau; 

vi. Kuandaa maudhui katika mfumo ambao ni rahisi kwa walengwa kuelewa; na 

vii. Kuchagua njia ya mawasiliano inayofaa kupeleka ujumbe huo kwa 

walengwa. 

3. Utayarishaji wa Nyenzo za Uhamasishaji wa Sensa 

i Kama ilivyo kwa ujumbe, uandaaji wa nyenzo za uelimishaji na uhamasishaji 

umezingatia taratibu zifuatazo: 

a. Matokeo ya utafiti kuhusu uelewa na mtazamo kuhusu Sensa;  

b. Upimaji wa maswali na kufanya marekebisho ya dodoso; 

ii Kutoa nyenzo zenye ubora na za kutosha kwa ajili ya kutumika kwenye 

vyombo vya habari na njia nyingine mbalimbali za mawasiliano. 

iii Kutumia wataalamu miongoni mwa wadau kutayarisha na kuyawasilisha 

maudhui katika vyombo vya habari na njia nyingine za mawasiliano; 

iv Kuanzisha mtandao mahsusi wa kusambaza ujumbe wa Sensa katika 

maeneo yasiofikika kiurahisi na ya pembezoni.  

v Kutumia kamati za Sensa zinazoendelea na uelimishaji katika ngazi zote ili 

kuimarisha uhamasishaji; 

vi Kulenga katika ujumbe mmoja mahsusi kwa kila kundi la walengwa husika au 

kuandaa vielelezo vinavyozingatia matakwa na mahitaji ya utamaduni na hali 

halisi ya Tanzania. 

4. Uchaguzi wa Njia za Mawasiliano 

Mafanikio ya ujumbe na nyenzo za mawasiliano za Sensa yanatokana na 

uchaguzi mzuri wa njia za mawasiliano na matumizi ya lugha rasmi pamoja na 

lugha ya alama. Uchaguzi wa njia za mawasiliano katika mkakati huu unaongozwa 

na vigezo vifuatavyo: 

i. Aina ya makundi ya walengwa; 

ii. Masuala na ujumbe wa uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa; na 

iii. Aina na mtindo wa kila chombo cha habari na njia ya mawasiliano. 

Aina ya njia zitakazotumika zitabainishwa kulingana na ujumbe husika ulioandaliwa. 

Njia hizi zinajumuisha magazeti, vyombo vya kielekitroniki, mitandao ya kijamii, na 

njia za asili kama vile michezo ya kuigiza, mikutano, mashairi, na ngoma za jadi. 

Nyingine zitajumuisha taasisi kama Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa, Asasi za Kiraia na njia zisizo rasmi kwa kutumia viongozi wenye 

ushawishi kwa jamii. 
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Katika kuchagua njia ya mawasiliano Mkakati umezingatia aina ya walengwa ili 

kubaini njia sahihi ambayo itamwezesha mlengwa kufikiwa na ujumbe. 

Baadhi ya mambo muhimu katika mchakato wa kuchagua njia za mawasiliano na 

makundi ya walengwa mkakati huu umezingatia: 

 

i. Kufikia watu wengi au eneo kubwa kijiografia; 

ii. Kuaminika na kutegemewa kwa njia zitakazopendekezwa; 

iii. Idadi ya walengwa mahsusi; 

iv. Njia ya mwasiliano inayopendwa na walengwa wengi; 

v. Matumizi ya njia mchanganyiko; 

vi. Njia muafaka kwa aina ya ujumbe unaokusudiwa kutolewa; na 

vii. Gharama za kupeleka ujumbe kupitia njia hiyo. 

Uandaaji wa ujumbe na uchaguaji wa njia unaainishwa katika Jedwali Na. 6.1 
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Jedwali Na. 0.1: Utayarishaji wa Ujumbe na Njia za Kuufikisha  

Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

1. Bajeti na 
Ufadhili katika 
kugharamia 
zoezi la Sensa 

- Uhaba wa fedha 

- Gharama kubwa za 
Sensa  

- Matumizi 
yasiyozingatia 
umuhimu wa kazi za 
Sensa  

- Fedha kutolewa bila 
kuzingatia ratiba ya 
utekelezaji wa 
Sensa. 

- Wizara ya Fedha 
na Mipango, 
Tanzania Bara 
na Zanzibar. 

- Wabunge wa 
Bunge la 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania na 
Wajumbe wa 
Baraza la 
Wawakilishi  

- Kamati Kuu ya 
Sensa 

- Uwekezaji 
katika 
programu za 
Sensa una 
faida kwa 
Mipango ya 
Maendeleo 
ya Taifa. 

 

Mtekelezaji: 

Mawaziri Wizara   
za Fedha na 
Mipango, 
Tanzania Bara 
na Zanzibar 

 

- Makamisaa 
wa Sensa 

 

Njia: 

- Vikao vya 
bajeti katika 
Bunge na 
Baraza la 
Wawakilishi 

 

- Kuhamasisha 
mgao  wa kutosha 
wa rasilimali 
kulingana na 
mahitaji 

- Kuwepo kwa 
ushawishi wa 
ngazi za juu wa 
uhamasishaji wa 
upatikanaji wa 
rasilimali za 
Sensa 

- Mikakati ya 
uhamasishaji 
rasilimali kwa 
Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 
2022 

- Kuweka udhibiti 
wa fedha za 
Sensa 

- Kukosekana kwa 
utaratibu na 
kuchelewa kutumia 
vyanzo visivyo rasmi 
vya rasilimali. 

- Uelewa mdogo na 
kutokuwa na 
hamasa juu ya 
masuala ya Sensa 
kwa Jumuiya ya 
Wafanyabiashara na 
Asasi za Kiraia 

- Uhamasishaji mdogo 
wa vyanzo rasmi vya 
fedha na msaada wa 
kitaalamu. 

 

- Jumuiya ya 
Wafanyabiashara 
na Asasi za Kiraia 

- Upatikanaji 
wa taarifa za 
Sensa 
unasaidia 
kufanya 
makadirio ya 
biashara na 
kukuza 
uwekezaji. 

Mjumbe: 

- Kamati Kuu 
ya Taifa ya 
Sensa na 
Mawaziri 
wenye 
dhamana ya 
fedha. 

 

Njia: 

- Mikutano ya 
Mashauriano 
na Vikao kati 
ya 
Makamisaa 
wa Sensa na 
Sekretarieti 
ya Sensa, na 
Asasi za 
kiraia na 
Jumuiya ya 
wafanyabiash
ara. 

- Kutoa ripoti/ 
mrejesho wa 
matumizi ya 
rasilimali 
walizochangia 

- Jumuiya ya 
Wafanyabiashara 
na Asasi za Kiraia 
kuchangia 
rasilimali katika 
zoezi la Sensa. 

 

- Ushirikishaji wa 
mapema wa 
vyanzo visivyo 
rasmi vya 
rasilimali.  

 

- -Kushirikisha 
kikamilifu Jumuiya 
ya 
Wafanyabiashara 
ili kukuza uelewa 
juu ya Sensa. 

-Uhamasishaji mdogo wa 
Wafadhili   

- Wadau wa 
Maendeleo 

- Mashirika ya 
Kimataifa 

- Kuwekeza 
katika 
ukusanyaji, 
uchambuzi, 
utayarishaji 
na 
usambazaji 
wa taarifa 
za Sensa, 

Mjumbe: 

- Rais 

- Makamu wa 
Rais 

- Waziri Mkuu  

-  Makamu wa 
Pili wa Rais  

- Wadau wa 
Maendeleo kutoa 
msaada wa 
kitaalamu na 
fedha. 
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Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

huepusha 
upotevu wa 
rasilimali. 

 

- Matokeo ya 
Sensa ni 
muhimu 
kwa 
mipango ya 
maendeleo, 
kuandaa 
sera na 
kufanya 
maamuzi 
sahihi. 

- Mawaziri wa 
Fedha na 
Mipango 

- Waziri wa 
Mambo ya 
Nje na 
Uhusiano wa 
Afrika 
Mashariki; na  

- Shirika la 
Umoja wa 
Mataifa la 
Idadi ya Watu 

 

Njia: 

- Mikutano ya 
mashauriano 
na 
makongamano 

- Kutolewa 
ripoti kwa 
wadau wa 
maendeleo 

2.Kuhamasish
a ufanisi wa  
Kazi ya 
Kutenga 
maeneo 

 

 

 

 

 

-Upungufu wa vyombo 
vya usafiri kwa 
wanaotenga maeneo ya 
kuhesabia watu 

 

-Kuchelewa kufika kwa 
vifaa vya kutengea 
maeneo. 

 

 

 

- Wizara ya 
Fedha na 
Mipango, 
Tanzania Bara 
na Zanzibar.  

- Kamati ya 
Utaalam ya 
Sensa. 

- Wataalamu wa 
kutenga 
maeneo 

- Mamlaka za 
Mikoa na 
Wilaya 

Kugharamia kazi 
za utengaji wa 
maeneo ni 
muhimu katika 
utekelezaji wa 
zoezi la Sensa  

Mjumbe: 

- Wizara ya 
Fedha na 
Mipango 

- Ofisi ya 
Rais- 
Mamlaka za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

- Kamati ya 
uhamasishaji 

 

 

Njia: 

- Vikao 

- Mikutano ya 
Mashauriano. 

- Kutengwa fedha 
zaidi kwa kazi ya 
utayarishaji wa 
ramani za maeneo 
ikiwemo usafiri 

- Ushirikiano toka 
kwa uongozi wa 
serikali za mitaa. 

- Kuwasilishwa kwa 
wakati vifaa vya 
utengaji wa 
maeneo 

3. Maandalizi 
ya madodoso 
ya Sensa 

 

 -Kuchelewa 
kukamilishwa kwa 
madodoso 

 

 

 

• Census technical 

Kamati ya 
Wataalamu wa 
Sensa, Wizara, 
Idara na Wadau 
wengine 

•  

- Kuwasilishwa 
mapema kwa 
maoni 
kunawezesha 
kufanyika 
kwa Sensa 
ya Watu na 
Makazi kwa 
wakati. 

- Dodoso 
lililoandaliwa 
vizuri 
linahakikisha 
ukusanyaji 
wa taarifa za 
Sensa zenye 
kiwango. 

Mjumbe: 

- Kamati ya 
Wataalam wa 
Sensa katika 
Ofisi za 
Sensa NBS 
na OCGS 

 

Njia: 

 -Mikutano ya 
kupanga Sensa 

- Kukamilishwa kwa 
dodoso la Sensa 
kwa mujibu wa 
Mpango kazi wa 
Sensa. 

 

- Watumiaji wa 
taarifa za Sensa 
wapewe nafasi ya 
kutoa maoni yao 
kuhusu dodoso. 
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Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

 - Taasisi husika za 
Sensa na wadau 
Kuchelewa 
kukamilisha na 
kuwasilisha  
maandalizi ya 
madodoso. 

 

Watumiaji wa 
taarifa za Sensa 
na taasisi za 
Sensa 

 

 

 

 

 

 

 

- wadau 
wakiwakilisha 
maoni yao 
mapema 
kutapelekea 
kufanyika 
kwa Sensa 
ya Watu na 
Makaazi kwa 
wakati. 

 

- Dodoso 
lililotayarishw
a vizuri 
linahakikisha 
upatikanaji na 
ubora wa 
data za 
Sensa 

Mjumbe: 

- Kamati ya 
wataalam wa 
Sensa katika 
ofisi za NBS 
na OCGS 
wadau 

 

Njia: 

Kuendesha 
mikutano ya 
watumiaji na 
wazalishaji wa 
takwimu za 
Sensa 

- Wadau 
kushirikishwa na 
kukamilishwa kwa 
wakati  
utayarishaji wa 
madodoso 

 

- Watumiaji wa 
taarifa za Sensa 
wapewe nafasi ya 
kutoa maoni yao 
kuhusu 
madodoso. 

 

4. Sensa ya 
Majaribio 

 

- Kukataa kuhesabiwa 

- Kiwango 
kisichoridhisha cha 
utolewaji wa habari za 
Sensa ya Majaribio 
kupitia vyombo vya 
habari  

- Uhamasishaji mdogo 
wa Sensa ya Majaribio 

 

- Maofisa na 
Viongozi wa 
Serikali, viongozi 
wa dini, viongozi 
wenye ushawishi 
katika jamii 

- Jamii katika 
maeneo 
yanayoendeshw
a Sensa ya 
majaribio 

- Wamiliki na 
Wahariri wa 
vyombo vya 
habari 

- Ofisi za Sensa –
NBS na OCGS 

- Kamati ya 
wataalamu wa 
Sensa 

- Wanahabari 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

- Ushiriki katika 
Sensa una 
faida ya 
upatikanaji wa 
huduma za 
kijamii na 
maisha bora 

- Ushirikiano wa 
karibu kati ya 
kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 
na vyombo 
vya habari ni 
ufunguo wa 
mafanikio ya 
Sensa ya 
Majaribio 

-   Si vyema 
kutumia 
teknolojia 
mpya au 
utaratibu 
katika Sensa 
rasmi iwapo 
haujafanyiwa 
majaribio 
katika Sensa 
ya Majaribio 

-   Maswali yote 
ya Sensa 
lazima 
yafanyiwe 
majaribio 
katika Sensa 
ya Majaribio. 

-   Uwasilishaji 
wa maswali 
ya Sensa 
lazima 
unzingatie 
Mpango kazi 
wa Sensa ya 

Mjumbe: 

- Viongozi wa 
Serikali, 
viongozi wa 
dini, na 
viongozi 
wenye 
ushawishi 
katika jamii 

 

 

Njia: 

 - Vyombo vya 
Habari vya 
kielektroniki, 
magazeti, 
mikutano ya 
hadhara, 
mkutano 
mahsusi 

 

- Kuihamasisha 
Jamii  ishirikiane 
na kushiriki kwa 
ukamilifu katika 
zoezi la Sensa. 

- Kutoa taarifa za 
kina na za kutosha 
za uhamasishaji 
wa Sensa ya 
Majaribio.  

- Kutumia teknolojia 
mpya ya 
kuchukulia na 
kuhifadhi taarifa 
kulingana na 
ratiba ya Sensa 

 

 

 

- Matayarisho 
yafanyike kwa 
wakati unaofaa na 
uwasilishaji wa 
maswali ya Sensa 
uwe kulingana na 
ratiba ya Sensa.  

 

 

 

 

 

 

-Kuchelewa kutumika 
kwa Teknolojia mpya   

 

Mjumbe 

-  Ofisi za 
Sensa –NBS 
na OCGS, 
Kamati ya 
wataalamu ya 
Sensa 

 

Njia 

Mikutano ya 
kupanga Sensa 
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Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

Watu na 
Makaazi.  

 

-Kujumuisha maswali 
yasiyofanyiwa majaribio 
katika Dodoso la Sensa.    

Kamati Kuu ya 
Sensa, Kamati ya 
Ushauri ya Sensa 
na Kamati ya 
wataalamu ya 
Sensa.  

marekebisho ya 
madodoso 
kulingana na 
matokeo ya 
Sensa ya 
majaribio 

Mjumbe; 

- Ofisi za Sensa 
(NBS na 
OCGS) 

- Kamati Kuu ya 
Sensa. 

- Kamati ya 
uhamasishaji 

 

Njia 

-Mkutano wa 
mashauriano na 
mwongozo 
Sensa 

Kuandaa vikao vya 
kupitisha na 
kuidhinisha 
marekebisho ya 
madodoso 

 

-Kuchanganya 
mitazamo ya kisiasa 
na ghilba katika 
shughuli za Sensa 

 

-Wanasiasa na 
Wabunge/ 
Wawakilishi 

-Msajili wa Vyama 
vya Siasa. 

-Kituo cha 
Demokrasia 
Tanzania. 

-Wasomi  

-Vyombo vya habari 

 

 

 

 

 

 

- wasitumie 
majukwaa ya 
kisasa 
kuwapotosha 
wananchi 
kuhusu  
masuala ya 
Sensa  

 

Mjumbe: 

- Msajili wa 
Vyama vya 
Siasa. 

- Kamati Kuu 
ya Sensa. 

- Kamati ya 
wataalamu 
ya Sensa 

Njia 

- Mikutano 

- Mazungumzo 

- Mwongozo wa 
Sensa 

- Vielelezo vya 
Uhamasishaji 

- Kuandaa 
mazungumzo na 
wanasiasa ili 
waunge mkono 
zoezi la Sensa ya 
Majaribio. 

- Kukaa na 
wanasiasa na 
kuzungumzia 
kuacha kupotosha 
wafuasi wao 
kuhusu zoezi la 
Sensa  

5.Uajiri wa 
Makarani na 
wasimamizi 
wa Sensa 
na  Mafunzo 
yao  

 

 

 

 

 

 

 -Kuajiriwa kwa baadhi ya 
Makarani wa Kuhesabu 
na Wasimamizi 
wasiokuwa na sifa katika 
baadhi ya maeneo 

 

-Kukiukwa kwa sifa za 
uajiri wa makarani na 
wasimamizi wa Sensa 

 

-Ushirikiano hafifu na 
taasisi nyingine za 
Serikali 

 

- Viongozi wa 
Siasa 

-  Kamati ya 
Wataalamu 

- Watendaji wa 
Mikoa na Wilaya. 

- Wakuu wa 
Wizara, Idara na 
Taasisi. 

- Ofisi za Sensa 

-  

- Wizara ya Fedha 
na Mipango 

 

- Uajiri wa 
Makarani wa 
Kuhesabu na 
Wasimamizi 
wenye sifa ni 
muhimu katika 
kupata 
takwimu za 
Sensa zilizo 
bora na 
zinazokubalika  

- Sensa ni 
mchakato 
shirikishi kwa 
maendeleo ya 
wote 

 

- Sensa ni 
mchakato 
shirikishi wa 
ukusanyaji wa 
takwimu kwa 
mipango ya 
maendeleo ya 
wote 

Mjumbe: 

- Ofisi za 
Sensa (NBS 
na OCGS) 

- Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa   

- Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya. 

 

Njia: 

- Mkutano na 
vikao vya 
uhamasishaji. 

 

- Kutayarisha 
Mwongozo wa 
uajiri 

- Kuhamasisha 
taratibu za uajiri 
lazima zifuatwe. 

 

 

 

 

 

Kuendesha vikao vya 
mashirikiano na 
wadau zikiwemo 
taasisi nyingine za 
Serikali. 

- kupitia mpango 
shirikishi kuwepo 
na ushirikiano na 
ushirikishwaji wa 
taasisi husika ili 
kuimarisha 
shughuli za 
ukusanyaji wa 
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Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

takwimu 
utaohakikisha 
utekelezaji wa 
mipango na sera 
bora za 
maendeleo. 

6. Kuhesabu 
watu  

 

 

 

 

-Muda wa Kuhesabu 
watu kwa kutumia 
dodoso refu (siku saba) 
hautoshi. 

-Kamati ya 
wataalamu ya 
Sensa.  

-Ofisi za Takwimu, 
NBS na OCGS.  

 

-Kuimarisha 
ubora wa 
ukusanyaji wa 
taarifa za kila 
siku utapunguza 
idadi ya maswali 
katika Dodoso la 
Sensa 

Mjumbe 

- Kamati ya 
wataalamu 
wa Sensa. 

- Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa. 

- Ofisi za 
Takwimu za 
NBS na 
OCGS. 

 

Njia: 

- Mikutano ya 
Kamati ya 
Sensa.  

 

-Kuhamasisha 
taasisi za takwimu 
na taasisi nyingine 
kwa lengo la 
kuimarisha mifumo 
ya ukusanyaji wa 
takwimu za kila siku 
ili kupunguza wingi 
wa maswali katika 
madodoso ya 
Sensa na hatimae 
kupata muda 
muafaka wa 
ukusanyaji wa 
taarifa za Sensa  

-Baadhi ya jamii za vijijini 
kushindwa kuelewa 
lugha ya Kiswahili 

 -Kamati ya 
wataalamu ya 
Sensa 

-Kamati za Sensa 
za Mikoa na Wilaya 

-Wakalimani wa 
lugha za alama. 

Kuhamasisha 
matumizi ya 
lugha ya Taifa ili 
kujenga umoja 
na maendeleo 
ya kitaifa 

Mjumbe: 

- Kamati ya 
wataalamu 
wa Sensa. 

-  Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya. 

- Viongozi wa 
Serikali za 
Mitaa 

 

Njia 

- Mikutano ya 
mashauriano 
ya wanajamii. 

 

- Kuainisha maeneo 
ambayo yana watu 
wanaoshindwa 
kuelewa lugha ya 
Kiswahili. 

- kuhamasisha uajiri 
wa makarani wa 
kuhesabu 
wanaotokea katika 
maeneo husika.  

-Tabia ya baadhi ya 
Makarani na 
Wasimamizi wa Sensa 
Kukiuka miko ya 
utunzaji wa  usiri 
katika baadhi ya 
matukio.  

-Viongozi wa 
Serikali ya Mitaa 

-Kamati ya 
wataalamu wa 
Sensa 

-Wasimamizi na 
Makarani wa Sensa 

-Wananchi 

 

 

-  Utunzaji siri 
kwa taarifa za 
Sensa ni 
ngao ya 
mafanikio 
kwa 
programu za   
Sensa na 
mipango ya 
maendeleo ya 
Taifa ya sasa 
na baadaye 

- Kutunza siri 
katika 
maeneo ya 
kuhesabu ni 
njia ya 

Mjumbe: 

-Viongozi wa 
Serikali za Mitaa 

-  Kamati ya 
wataalamu 
wa Sensa 

- Wasimamizi 
na Makarani 
wa Sensa. 

 

Njia: 

Mikutano na 
Vikao vya 
uhamasishaji 

 

- Viongozi wa 
Serikali za Mitaa, 
Wasimamizi na 
Makarani wa 
Sensa 
wanalazimika 
kufuata misingi ya 
utunzaji wa siri 
wakati wa zoezi la 
Sensa. 

Kuwajengea Imani 
wananchi kuwa 
taarifa zao 
zitatunzwa na 
kubaki kuwa siri 
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Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

kujenga 
uaminifu na 
hivyo kupata 
data bora za 
Sensa 

 

 -Baadhi ya watu kutotoa 
majibu kwa kuhofia 
kutozwa kodi na 
kufilisiwa mali zao 

 

-Changamoto ya 
kuwafikia watu walio 
katika maeneo yenye 
ugumu wa kufikika  

- Kamati ya 
wataalamu wa 
Sensa. 

- Viongozi wa 
Serikali za Mitaa. 

- Kamati za Sensa 
za Mikoa na 
Wilaya. 

-Taarifa 
zinazokusanywa 
ni kwa 
madhumuni ya 
shughuli za 
kitakwimu tu na 
zitabaki kuwa 
siri. 

 

Mjumbe: 

- Kamati ya 
wataalamu 
wa Sensa. 

- Viongozi wa 
Serikali za 
Mitaa. 

- Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya 

  

Njia 

- Mikutano na 
vikao vya 
uhamasishaji 

- Vielelezo vya 
uhamasishaji 

 

 

 

 

-kuwahamasisha na 
kuwajengea Imani 
kuwa taarifa zao 
zitabaki kuwa siri 

 

 

 

Kamati Kuu ya 
Sensa. 

-Ofisi za Takwimu 
za NBS na OCGS. 

-Kamati za Sensa 
za Mikoa na Wilaya. 

-Uimarishaji wa 
miundombinu ya 
maeneo 
yasiyofikika 
kirahisi ni 
muhimu kwa 
upatikanaji wa 
data za Sensa 
kwa wakati 
muafaka. 

Mjumbe: 

- Kamati Kuu 
ya Sensa. 

- Ofisi za 
Takwimu za 
NBS na 
OCGS. 

- Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya. 

 

Njia: 

- Mikutano ya 
mashauriano 

 

- kuhamasisha 
kamati za Sensa 
husika kuhakikisha 
uimarishaji wa 
miundombinu 
katika  maeneo 
yasiyofikika kwa 
urahisi  

-Kupoteza kumbukumbu 
kwa baadhi ya wakuu wa 
kaya wanaotakiwa kujibu 
dodoso. 

-Kamati Kuu ya 
Sensa. 

-Kamati ya 
wataalamu wa 
Sensa 

-Utunzaji wa 
kumbukumbu za 
matukio katika 
kaya 
unahakikisha 
usahihi, 
uaminifu na 
kukubalika kwa 
data za Sensa. 

-Kutenga 
rasilimali zaidi ili 
kurahisisha na 
kupunguza 
muda wa 
kuhesabu watu. 

Mjumbe: 

- Kamati ya 
wataalamu 
wa Sensa.  

-  Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya 

- Viongozi wa 
Serikali za 
Mitaa 

 

 

- Kuhamasisha 
upatikanaji wa 
rasilimali nyingi 
zaidi ili kurahisisha 
ukusanyaji wa 
taarifa za Sensa  

 

- kuhamasisha kaya 
kutunza na kutoa 
taarifa sahihi  
zinazohitajika kwa 
ajili ya zoezi la 
Sensa 
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Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

Njia 

- Mikutano ya 
Sensa 

- Nyenzo za 
Uhamasishaji 
kulingana na 
hali halisi ya 
walengwa 

- Vyombo vya 
Habari 

 

 

-Baadhi ya wanawake 
hawaruhusiwi kutoa 
majibu ya maswali bila ya 
ruhusu za waume zao. 

- Viongozi wa 
Kijamii na 
Viongozi wenye 
Ushawishi. 

- Viongozi wa 
Serikali za Mitaa 

- Wanawake 

- Wanaume 

- wanaume 
wawaruhusu 
wanawake 
waweze 
kushiriki 
katika zoezi la 
Sensa  

 

Mjumbe: 

- Viongozi wa 
Kijamii na 
Viongozi 
wenye 
Ushawishi. 

- Viongozi wa 
Serikali za 
Mitaa  

 

 Njia 

- Mikutano na 
vikao vya 
uhamasishaji 

 

- Kuongeza 
uelimishaji na 
uhamasishaji ili 
kuondokana na 
mfumo dume 
katika kushiriki 
Sensa. 

7.Usimamizi 

 

 

 

 

 

- Ushirikiano hafifu kwa 
baadhi ya Viongozi wa 
Mikoa, Wilaya na 
Serikali za Mitaa. 

 

-Wakuu wa Mikoa, 
Wilaya na Serikali 
za Mitaa. 

 

- Mamlaka za 
Wilaya na 
Serikali za 
Mitaana 
kamati ya 
uhamasishaji 
wana wajibu 
mkubwa wa 
kuratibu zoezi 
la Sensa. 
Sensa ni tukio 
la kitaifa 
ambalo 
linahitaji 
ushiriki wa 
kila mmoja, 

 

 

Mjumbe: 

- Wakuu wa 
Mikoa, Wilaya 
na Serikali za 
Mitaa 

 

Njia 

- Mikutano na 
Majadiliano 

- Kamati za Sensa  
kutengeneza na 
kutekeleza 
mashirikiano ya 
mtandao wa 
utekelezaji kazi  

 

 

 

- Makarani kutohesabu 
kaya zote au kupitiliza 
maeneo ya mipaka ya 
eneo la  kuhesabia 
watu  

 

-  Dhana potofu ya 
wanasiasa ya faida za 
kijamii na kiuchumi 

 

 

 

 

 

- Sekretarieti ya 
Sensa.  

-  -Wasimamizi na 
Makarani wa 
Sensa 

-  

- -Wanasiasa na 
Viongozi wa 
Serikali za Mitaa. 

-  

 

- Takwimu 
sahihi ni 
muhimu 
katika 
kupanga na 
kufanya 
maamuzi. 

 

 

Wahusika wote 
wa masuala ya 
Sensa 
wahakikishe 
wanatekeleza 
majukumu 

Mjumbe: 

- Kamati ya 
wataalamu 
wa Sensa.   

 

 

- Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya 

- Viongozi wa 
Serikali za 
Mitaa. 

 

- Kuwahamasisha 
wafanyakazi wa 
Sensa, Viongozi 
wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
juu ya umuhimu wa 
takwimu pamoja na 
kuwa na usimamizi 
wa karibu wa zoezi 
la Sensa . 

- kutoa Mafunzo 
stahiki kwa 
makarani na 
wasimamizi 
kuweza kukusanya 
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Tukio 
Tatizo/ 

Changamoto 

Mlengwa/ 

Mhusika 

Maudhui ya 
Ujumbe 

Njia ya 
mawasiliano 

Hatua za 

Kuchukua 

 

 

 

sahihi pasi na 
kuingiza maslahi 
binafsi katika 
zoezi la Sensa 

 

 

Njia 

- Mikutano ya 
Sensa 

- Nyenzo za 
Uhamasishaji 

- Vyombo vya 
Habari 

 

takwimu sahihi za 
Sensa katika 
maeneo husika  

8. Usambazaji 
wa takwimu 
zitokanazo na  
Sensa na 
matumizi yake 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

- -Usambazaji wa taarifa 
za Sensa kwa kiwango 
cha chini 

- -kiwango kidogo cha 
Matumizi ya taarifa za 
Sensa 

 

 

- Watumiaji wa 
taarifa 
wakiwemo 
serikali na 
wadau wa 
maendeleo  

- Jumuiya ya 
Wafanyabiashara 

- Ofisi za 
Takwimu, 
Wizara, Idara 
na Mashirika 
na Serikali za 
Mitaa Taasisi 
za Elimu ya 
Juu na Utafiti 

- Asasi za Kiraia 

- Viongozi wa 
dini na Taasisi 
za Wataalamu.  

- Maamuzi 
mazuri 
yanategem
ea taarifa 
sahihi za 
Sensa  

 

- Tumia 
takwimu 
kufanya 
maamuzi 
sahihi. 

 

 

 

Mjumbe: 

- Taasisi za 
Serikali, 
Jumuiya ya 
Wafanyabias
hara, Asasi 
za Kiraia.  

-  

Njia 

- Ripoti za 
Sensa. 

- Semina za 
usambazaji 
wa taarifa za 
Sensa 

- Vyombo vya 
Habari 

- Tumia takwimu 
kupanga na 
kufanya maamuzi. 

- Wadau watumie 
takwimu kupanga 
na kufanya 
maamuzi. 

- Uandishi/uwasilish
aji wa ripoti na 
matokeo ya Sensa 
uwe rafiki kwa kila 
kundi kutokana na 
uelewa wao. 

- ripoti ziwe 
zinapatika kwa 
watu wa makundi 
yote kupitia njia 
mbali mbali za 
uwasilishaji. 

- Kuhamasisha 
takwimu kutumia 
takwimu za Sensa.   
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SURA YA SABA 

MUUNDO WA KITAASISI WA MKAKATI WA UELIMISHAJI NA 

UHAMASISHAJI WA SENSA 2022 

1. Utangulizi 

Sura hii inaeleza muundo wa kitaasisi wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

ambao unalenga kuwezesha utekelezaji wa Mkakati huu. Pia, inadokeza kuhusu 

uratibu na usimamizi wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji ukiwamo uratibu 

wake na mifumo ya usimamizi; miundo ya kiutawala, majukumu na wajibu wa Kamati 

mbalimbali na hadidu zake za rejea na muundo wake. 

2. Uratibu na Usimamizi wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji una azma ya kuhakikisha kuwa watekelezaji 

wa Mkakati wanazungumza kwa sauti moja na ujumbe unaosambazwa haubagui 

walengwa. Matokeo ya Mkakati huu kwa kiasi kikubwa yatasaidia kupata takwimu bora 

ambazo zitatumika katika kupanga, kufanya maamuzi na kutunga sera mbalimbali za 

maendeleo kwa manufaa ya taasisi za umma na binafsi.   

Katika utekelezaji wa mkakati huu, kila ngazi ya muundo wa kitaasisi itafanya shughuli 

zake za uelimishaji na uhamasishaji wa shughuli za Sensa kwa lengo la kukuza 

mafanikio na kuepuka kupoteza rasilimali. Hii inahusisha usimamizi mzuri pamoja na 

uratibu wa mwenendo wa mawasiliano ndani na nje ya taasisi za Sensa.   

3. Uratibu na Taratibu za Usimamizi wa utekelezaji wa Mkakati 

Uratibu wa mkakati huu utaongozwa kuanzia ngazi ya Makamisaa wa pande zote mbili 

za Muungano hadi Kamati ya Uhamasishaji Sensa ngazi ya Kitongoji, Mtaa /Shehia 

kama inavyooneshwa kwenye mchoro hapo chini. Mwenendo wa mawasiliano 

utahusisha uratibu, mashirikiano, na nguvu za pamoja za utendaji kazi miongoni mwa 

ngazi zilizotajwa. 

Taratibu za usimamizi wa mkakati huu zinajumuisha mchakato na hatua za kutekeleza 

ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Hatua hii inahusisha ziara za ufuatiliaji, kutembelea 

maeneo, usimamizi, ripoti za robo mwaka na kila mwaka, mikutano ya mapitio ya 

maendeleo ya robo mwaka na ya mwaka. Inahusishwa pia na mchakato wa utoaji wa 

maoni ambapo tatizo hutambuliwa na kupatiwa ufumbuzi. Ili kutoa mwelekeo wa 

uelimishaji na uhamasishaji katika ngazi zote, mkakati huu umeandaa miongozo na 

nyenzo zitakazotumiwa katika utekelezaji.  

 

 

 

 



 
Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar  

 
46 | K u r a s a  

 

 

Muundo na Mpangilio wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

Muundo na Mpangilio wa utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

utakuwa kama ifuatavyo:- 

i. Makamisaa wa Sensa; 

ii. Sekretarieti ya Taifa ya Sensa; 

iii. Kitengo cha Uelimishaji na Uhamasishaji;  

iv. Kamati ya Taifa ya Uhamasishaji wa Sensa; 

v. Kamati za Mikoa, Wilaya na Kata/Shehia za Uhamasishaji wa Sensa;  

vi. Kikosi kazi cha Uhamasishaji wa Sensa; na  

vii. Chama cha Wabunge wa Tanzania wanaohusika na masuala ya Watu na 

Maendeleo. 

Muundo wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

 

Makamisaa wa Sensa 

Kitengo cha 

Uelimishaji na 

Uhamasishaji 

Kamati ya 
Uhamasishaji wa 
Sensa ya Mkoa 

Sekretarieti ya Taifa ya Sensa 
(NBS & OCGS) 

Kamati ya 
Uhamasishaji 

Sensa ya Wilaya 

Chama cha Wabunge 
wa Tanzania 

wanaojihusisha na 
Watu na Maendeleo 

Kamati ya 
Uhamasishaji 

Sensa ngazi ya 
Kitongoji, Mtaa 

Kamati ya Taifa 
ya Uhamasishaji 

wa Sensa 
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4. Majukumu na Wajibu wa Kamati 

Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa umetoa majukumu na wajibu kwa 

Kamati mbalimbali. Ni muhimu kuhakikisha utekelezaji wenye tija wa shughuli za 

Mkakati ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Sehemu inayofuata inaelezea majukumu 

na wajibu wa wajumbe wa kamati mbalimbali za Uhamasishaji. 

5. Kitengo cha Uelimishaji na Uhamasishaji 

Kitengo cha Uelimishaji na Uhamasishaji kimekabidhiwa jukumu la jumla la uelimishaji 

na uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. Kitengo kitakuwa na 

wajibu wa kuhakikisha utekelezaji mzuri wa Mkakati pamoja na kuweka mazingira 

wezeshi kwa wahusika wakuu kushiriki kwa ufanisi katika Uelimishaji na Uhamasishaji 

wa Sensa. Kitengo pia kitaratibu misaada ya kiufundi na kifedha itakayotolewa kwa 

ajili ya shughuli za Uelimishaji na Uhamasishaji. Kitengo cha Uelimishaji na 

Uhamasishaji kitakuwa ni sehemu ya Sekretarieti ya Kamati ya Taifa ya Uhamasishaji 

wa Sensa. 

6. Kamati ya Kitaifa ya Uhamasishaji wa Sensa 

Jukumu kuu la kamati hii ni kutoa ushauri wa kiufundi kwa Kamati Kuu ya Sensa juu 

ya masuala ya Uelimishaji na Uhamasishaji katika ngazi ya Taifa. Kwa hiyo, Kamati ya 

Kitaifa ya Uhamasishaji ya Sensa itakuwa ni kamati ya kitaalamu ya Sekretarieti ya 

Sensa. Kamati hii itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i) Kuwezesha utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji kupitia wito 

wa uungwaji mkono kutoka kwa wadau (Serikali, Wadau wa Maendeleo, 

Jumuiya ya Wafanyabiashara na Asasi za Kiraia); 

ii) Kutoa mwongozo wa kitaalamu juu ya Uelimishaji na Uhamashishaji wa Sensa. 

iii) Kuishauri Sekretarieti ya Sensa juu ya utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji 

na Uhamasishaji. 

iv) Kufuatilia utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji kwa 

kutembelea maeneo ya Sensa, kufanya mikutano ya robo mwaka na kila 

mwaka na mikutano ya mapitio ya kazi. 

v) Kuwasiliana na Sekretarieti ya Sensa kutoa taarifa kwa Mawaziri wanaohusika 

na Sensa. 
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Wajumbe wa Kamati ya Taifa ya Uhamasishaji wa Sensa 

Wajumbe wa Kamati ya Taifa ya Uhamasishaji wa Sensa ni kama ifuatavyo:- 

i. Makamisaa wa Sensa; 

ii. Mkuu wa Sekretarieti ya Sensa; 

iii. Mkuu wa Kitengo cha Uelimishaji na Uhamasishaji; 

iv. Wawakilishi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Makamu wa Pili wa 
Rais, Zanzibar; 

v. Wawakilishi kutoka Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; 

vi. Wawakilishi kutoka Wizara ya Fedha na Mipango (Bara na Zanzibar); 

vii. Mwakilishi kutoka Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo; 

viii. Mwakilishi kutoka Wizara ya Habari, Utamaduni, Vijana na Michezo- 
Zanzibar; 

ix. Wawakilishi kutoka Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali; 

x. Wawakilishi kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; 

xi. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA); 

xii. Tume ya Utangazaji Zanzibar; 

xiii. Mwenyekiti wa Chama cha Wamiliki wa Vyombo vya Habari; 

xiv. Wawakilishi kutoka Jukwaa la Wahariri Tanzania (Bara na Zanzibar); 

xv. Mwenyekiti wa Umoja wa Wabunge wa masuala ya Watu na Maendeleo; 

xvi. Mwakilishi wa Kikosi kazi cha Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa; 

xvii. Mwakilishi wa Jumuiya ya Wafanyabiashara; 

xviii. Mwakilishi wa Wadau wa Maendeleo; 

xix. Mwakilishi wa Asasi za Kiraia;  

xx. Wawakilishi wa Viongozi wa dini;  

xxi. Mwenyekiti wa Kituo cha Demokrasia Tanzania. 

7. Kamati za Uhamasishaji za Mikoa na Wilaya 

Muundo wa Kamati za Uhamasishaji za Mikoa na Wilaya unaakisi muundo wa Kamati 

ya Taifa ya Uhamasishaji wa Sensa isipokuwa unatofautiana katika aina ya wajumbe 

na hadidu rejea zao. Kamati hizi zitakuwa na jukumu la utekelezaji wa shughuli za 

uelimishaji na uhamasishaji katika ngazi husika za kiutendaji. Kamati za Sensa za 

Mkoa na Wilaya pia zitakuwa Kamati ya uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa ya 

Mkoa na Wilaya na itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

i. Kuwaratibu wadau wote muhimu kwenye Mkoa na Wilaya katika 

kutekeleza shughuli za uelimishaji na uhamasishaji walizopewa za 

matayarisho ya Sensa, Wakati wa Sensa na Baada ya zoezi la Sensa. 
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ii. Kuhakikisha kuwa nyenzo zote za uelimishaji na uhamasishaji 

zinapatikana kwa wakati kutoka Sekretarieti ya Sensa; 

iii. Kuishauri Kamati ya Taifa ya Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa juu 

ya masuala yanayohusiana na uelimishaji na uhamasishaji na kutoa 

mrejesho juu ya utekelezaji wa shughuli; 

iv. Kutayarisha taarifa za kila mwezi, robo mwaka na ripoti nyingine za 

utekelezaji; 

v. Kutoa taarifa juu ya utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji; 

vi. Kukusanya taarifa za mara kwa mara za utekelezaji wa shughuli za 

Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji katika ngazi ya Mkoa na 

Wilaya; na 

vii.  Kufanya shughuli nyingine za Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

kama itakavyoagizwa na Mkuu wa Sekretarieti ya Sensa 

Wajumbe wa Kamati ya Uhamasishaji ya Mkoa na Wilaya 

i. Wabunge wa Bunge na Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi; 

ii. Mratibu wa Sensa wa Mkoa na Wilaya; 

iii. Mwakilishi wa Katibu Tawala wa Mkoa na Wilaya; 

iv. Mwakilishi kutoka Idara Elimu ya Mkoa na Wilaya; 

v. Mwakilishi kutoka Idara ya Utamaduni; 

vi. Wawakilishi kutoka Chama cha Wamiliki wa Vyombo vya Habari katika 
ngazi ya Mkoa na Wilaya na Umoja wa Redio Jamii kutoka katika kila 
Mkoa; 

vii. Mwakilishi kutoka vyombo vya Habari/klabu za waandishi wa habari 
kutoka katika kila Mkoa; 

viii. Wawakilishi kutoka makundi ya kidini; 

ix. Maafisa wa Habari wa Mkoa na Wilaya; na 

x. Wawakilishi kutoka vikundi vya Utamaduni na Sanaa. 
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8. Kamati za Uhamasishaji wa Sensa za Serikali ya Mtaa na Shehia 

Kamati hii itakuwa na kazi zifuatazo:- 

i. Kushirikiana na kamati za Mikoa na Wilaya ili kufanikisha zoezi la Uelimishaji 
na Uhamasishaji katika ngazi ya Mitaa na Shehia; 

ii. Kuhamasisha jamii kuunga mkono na kushiriki katika Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2022; 

iii. Kufuatilia na kuweka kumbukumbu za maendeleo ya shughuli za Sensa katika 
ngazi ya Mtaa na Shehia; na   

iv. Kutoa ripoti za kila mwezi juu ya Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji katika 
Kata/Shehia na kuiwasilisha katika Wilaya zao. 

Muundo 

i. Mtendaji wa Kata/Sheha; 

ii. Diwani; 

iii. Wenyeviti wa Vijiji na vitongoji; 

iv. Watendaji Wakuu wa Vijiji; 

v. Maafisa Maendeleo ya Jamii; 

vi. Mratibu wa Elimu wa Kata; 

vii. Mwakilishi wa Taasisi za Kidini; na   

viii. Mwakilishi kutoka Taasisi za Kiraia. 

9. Chama cha Wabunge wa Tanzania Juu ya Masuala ya Watu na Maendeleo 

Chama cha Wabunge wa Tanzania Juu ya Masuala ya Watu na Maendeleo ni kiungo 

baina ya mashirika yanayojihusisha na watu au taasisi zinazohusiana na masuala ya 

idadi ya watu na wabunge. 

Chama cha Wabunge wa Tanzania Juu ya Masuala ya Watu na Maendeleo ni chombo 

muhimu kwa msaada wa kisera kwa masuala ya Sensa katika Bunge na Baraza la 

Wawakilishi ili kupata uungwaji mkono wa Serikali na ahadi kwa zoezi la Sensa.  

Kwa hiyo ni muhimu kwa wanachama wa chama hicho kupewa taarifa juu ya masuala 

ya Sensa pamoja na maarifa juu ya uelimishaji na uhamasishaji wa shughuli 

mbalimbali za Sensa ikiwemo uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali fedha. 
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Chama cha Wabunge wa Tanzania kuhusu Masuala ya Watu na Maendeleo 

kitakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kujenga uhusiano kati ya Bunge na Sekretarieti ya Sensa; 

ii. Kufanya shughuli za uhamasishaji kwa wabunge na wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi; 

iii. Kushirikiana na Kamati ya Kitaifa ya Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa 

katika juhudi za kutafuta rasilimali za Sensa kutoka kwa Serikali, Wadau wa 

Maendeleo na wadau wengine muhimu kama vile Jumuiya ya 

Wafanyabiashara na Mashirika ya Kiraia; na 

iv. Kufanya kazi kwa karibu na Sekretariati ya Taifa ya Sensa juu ya masuala 

ya Sensa yanayohitaji maamuzi ya Bunge. 

 

10. Kikosi Kazi cha Uelimishaji na Uhamasishaji  

Kikosi Kazi kitakuwa na majukumu yafuatayo:- 

i. Kushawishi  vyombo vya habari kuunga mkono uelimishaji na uhamasishaji 

wa Sensa katika ngazi ya Taifa, Mkoa, Wilaya hadi ngazi ya 

Kitongoji/Mtaa/Shehia 

ii. Kuhakikisha kuna utolewaji wa habari za kina juu ya shughuli za Sensa; 

iii. Kushiriki katika Kamati za Uelimishaji katika ngazi zote; 

iv. Kufuatilia taarifa za vyombo vya habari kuhusu shughuli za Sensa; 

v. Kuratibu shughuli za uhamasishaji na uelimishaji wa Sensa zinazofanywa na 

Makamisaa wa Sensa; 

vi. Kuratibu na kufuatilia taarifa zote zinazotolewa katika mitandao ya kijamii 

kuhusu zoezi la Sensa; 

vii. Kusahihisha taarifa potofu na za uvumi zinazotolewa dhidi ya zoezi la  Sensa;  

viii. Kumshauri Mkuu wa Sekretarieti ya Sensa kuhusiana na shughuli za 

uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa; 

ix. Kuratibu utayarishaji wa nyenzo za uhamasishaji ikiwamo vijarida vya habari 

za Sensa; 

x. Kutoa taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka juu ya Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2022  

xi.  Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa uelimishaji na uhamasishaji 
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Muundo 

Mbali ya wajumbe waliotajwa hapa chini, Mkuu wa Sekretarieti ya Sensa kwa 

kushauriana na Mkuu wa Kitengo cha Uelimishaji na Uhamasishaji anaweza kuongeza 

idadi ya wajumbe wa Kikosi kazi cha Uelimishaji na Uhamasishaji kwa kadri 

atakavyoona inafaa. Miongoni mwa wajumbe hao ni:- 

i. Maofisa wa Habari na Mawasiliano/Masoko OCGS na NBS 

ii. Mkurugenzi wa Idara ya Habari na Msemaji Mkuu wa Serikali; 

iii. Mkurugenzi wa Idara ya Habari -MAELEZO Zanzibar; 

iv. Mtaalumu wa TEHAMA; 

v. Mwakilishi kutoka TAGCO; na 

vi. Mtaalamu wa graphics kutoka MAELEZO; 
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SURA YA NANE 

MPANGO KAZI WA UTEKELEZAJI WA PROGRAMU ZA MKAKATI WA 

UELIMISHAJI NA UHAMASISHAJI WA SENSA 

1. Utangulizi 

Sura hii inaeleza Mpango Kazi ambao unalenga kufanikisha utekelezaji wa Mkakati 

wa Uelimishaji na Uhamasishaji kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 8.1. 

Jedwali Na. 0.1: Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Programu za Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

wa Sensa 

Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

1. Kuongezeka kwa 
uelewa wa Asasi 
za Kiraia na 
Umma kwa 
ujumla katika 
zoezi la Sensa 
katika ngazi zote 

                    

1.1 Kufanya vikao vya 
uhamasishaji wa 
Sensa kwa 
Viongozi wa Mkoa, 
Wilaya na Serikali 
za Mitaa 

-Kamati za 
Sensa za 
Mikoa, 
Wilaya na 
Serikali za 
Mitaa 

Sekretarieti ya 
Sensa, 
Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji, 
Ofisi  
za Takwimu –
NBS na 
OCGS 

    x x x x x x x x x x x x 

Makao 
Makuu 
ya Mkoa/ 
Wilaya 

-Idadi ya vikao vya 
uhamasishaji 
vilivyofanywa. 

-Idadi ya viongozi 
wa Mkoa/Wilaya 
waliohamasishwa 

1.2   Kuendesha mikutano 
ya mashauriano na 
watendaji wakuu wa 
Asasi za Kiraia wa 
Mkoa naWilaya 

Kamati za 
Sensa za 
Mkoa, Wilaya 
na Serikali za 
Mitaa na 
Asasi za 
Kiraia  

Sekretarieti ya 
Sensa, 
Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji, 
Ofisi za 
Takwimu –
NBS na 
OCGS. 

    x x x x x x x x x x x x 

-Makao 
Makuu 
ya Mkoa 
na 
Wilaya 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika. 

-Idadi ya Asasi za 
Kiraia 
zilizoshirikishwa. 

-Idadi ya masuala 
yaliyoibuka 

1.3  Kutayarisha vikao 
vya Wabunge na 
Wajumbe wa 
Baraza la 
Wawakilishi 

-Chama cha 
Wabunge 
kinachohusik
a na masuala 
ya idadi ya 
watu na 
maendeleo, 

Wabunge, 

Wajumbe wa 
Baraza la 
Wawakilishi 

-Sekretarieti 
ya Sensa, 
Wakuu wa 
Idara za 
Uhamasishaji 
za Ofisi za 
Takwimu –
NBS na 
OCGS 

    x x x x x x x x x x x x 
Dodoma 
na 
Zanzibar 

-Idadi ya 
Wabunge/Wawakil
ishi waliojengewa 
uwezo 

-Idadi na aina ya 
mapendekezo 
yaliyotolewa  

1.4 -Kupanga mikutano 
ya Sensa 
itakayowashirikisha 
viongozi wa Mkoa, 
Wilaya na Asasi za 
Kiraia 

Mtandao wa 
Asasi za 
Kiraia na 
viongozi wa 
Mkoa na 
Wilaya 

-Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 
cha Sensa, 
Kamati za 
Sensa za 
Mkoa na 
Wilaya 

     x x x x x x x x x x x 
Mkoa, 
Wilaya 

-Idadi ya mikutano 
iliyoendeshwa. 

-Idadi ya masuala 
na mapendekezo 
yaliyotolewa. 

1.5 Kuandaa warsha 
elekezi kwa Kamati 
za Sensa za Mkoa 
na Wilaya 

Kamati za 
Sensa za 
Mkoa na 
Wilaya 

-Kamati ya 
Taifa ya 
Uhamasishaji 
wa Sensa; -
Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 
cha Sensa 

     x x x x x x x x x x x 

Makao 
Makuu 
ya Mikoa 
na 
Wilaya 

-Idadi ya semina 
zilizofanyika. 

-Idadi ya 
Wajumbe wa 
Kamati 

walioshiriki. 

-Idadi ya masuala 
yaliyoibuka/mapen
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

dekezo 
yaliyotolewa. 

1.6 Kuandaa semina kwa 
Asasi za Kiraia na 
Jumuiya za 
Wataalamu 

-Wajumbe wa 
Jumuiya za 
Wataalamu 
na Asasi za 
Kiraia 

-Sekretariati 
ya Sensa za 
Ofisi za NBS 
na OCGS 

    x x x x x x x x x x x x 

-Kitaifa 

-Makao 
Makuu 
ya Mikoa 
na 
Wilaya 

- Idadi ya 
semina 
zilizofanywa. 

- Idadi ya Asasi 
za kiraia na 
Jumuiya za 
Wanataaluma 
vilivyohusika. 

- Idadi ya 
masuala na 
mapendekezo 
yaliyotolewa. 

1.7 Kuandaa semina 
elekezi kwa 
Wajumbe wa Chama 
cha Wabunge 
wanaojishughulisha 
na masuala ya idadi 
ya Watu na 
Maendeleo 

Wabunge na 
Wajumbe wa 
Baraza la 
Wawakilishi 

-Sekretarieti 
ya Sensa. 

-Ofisi za 
Takwimu –
NBS na 
OCGS 

       x    x     Taifa 

-Idadi ya Warsha 
zilizofanyika. 

-Idadi ya 
Wajumbe 
walioshiriki. 

-Idadi ya masuala 
na mapendekezo 
yaliyotolewa 

1.8. Kufanya utafiti 
kuhusu uelewa na 
utayari wa Sensa 

Wadau wote 
Sekretarieti ya 
Sensa 

     x           Taifa Matokeo ya Utafiti 

1.9 Kuanzisha kikosi 
kazi cha 
uhamasishaji wa 
Sensa 

-Vyombo vya 
Habari na 
Maafisa 
Uhusiano 

-Mkuu wa 
Sekretarieti na 
Mkuu wa 
Kitengo cha 
Uhamasishaji 

    x            Taifa 

-kikosi kazi cha 
uhamasishaji 
imeanzishwa  

-Kikao elekezi 
kilifanyika 

1.10 Kufanya 
mazungumzo na 
wamiliki na 
wahariri wa 
vyombo vya habari 
juu ya zoezi la 
sensa 

Wamiliki na 
wahariri wa 
vyombo vya 
habari  

-Sekretarieti 
ya Sensa 

-Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 

    x x x x x x x x x x x x Taifa 

-Mkutano wa 
mazungumzo 
ulifanyika 

-Idadi ya 
mapendekezo 
yaliyotolewa 

1.11 Kuwezesha 
utangazaji wa 
matangazo ya 
Sensa katika 
vyombo vya habari 
kwa kila robo mwaka 

 

Umma 

Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji, 
Kikosi kazi 
cha 
Uhamasishaji, 
Ofisi za 
Takwimu –
NBS na 
OCGS 

    x x x x x x x x x x x x Taifa 

-Idadi ya 
matangazo 
yaliyotangazwa 

-Idadi ya vyombo 
vya habari 
vilivyotangaza 

1.12 Kuanzisha Kamati 
ya utengenezaji wa 
nyenzo za 
uhamasishaji 

Kikosi Kazi 
cha 
Uhamasishaji 

-Sekretarieti 
ya Sensa 

-Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 

    x            Taifa 

-Kamati ya 
utengenezaji wa 
nyenzo 
imeanzishwa. 

-Idadi ya 
Wajumbe wa 
taasisi waliomo 
katika Kamati 

1.13 Kutengeneza 
nyenzo rafiki za 
uhamasishaji wa 
Sensa 

-Wadau wote 

-Kamati ya 
maandalizi 

-Kitengo cha 
Uhamasishaji 

    x x x x x x x x x    Taifa 
-Idadi na aina ya 
nyenzo 
zilizotayarishwa 

1.14 kusambaza 
nyenzo rahisi na 
rafiki 
zinazoeleweka kwa 
umma. 

-Sekretarieti 
ya Sensa 

-Kitengo vya 
Uhamasishaji 
na Kamati ya 
Kitaifa ya 
Uhamashisha
ji wa Sensa 

-Kamati ya 
kutayarisha 
nyenzo za 
uhamasishaji, 
Vitengo vya 
uhamasishaji, 
kikosi kazi cha 
uhamasishaji 

     x x x x x x x x x x x 
-Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-idadi ya nyenzo 
zilizosambazwa 
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

1.15 kuandaa na 
kusimamia vikundi 
vya Sanaa za jadi 
kuhamasisha 
Sensa 

-Vikundi vya 
Sanaa vya 
Mikoa na 
Wilaya 

-Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS / OCGS 

- Kamati ya 
Kitaifa ya 
Uhamasishaji 

-Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya 

     x x x x x x x     
-Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya vikundi 
vya Sanaa 
vilivyoshiriki  

1.16 Kuandaa na 
kusimamia 
maonesho ya 
vikundi vya Sanaa 
katika matukio ya 
mikutano ya 
hadhara  

Umma 

Kamati ya 
Sensa ya 
Mkoa na 
Wilaya  

     x x x x x x x     
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya vikundi 
vya Sanaa 
vilivyoshiriki.  

-Idadi ya mikutano 
na tumbuizo 
zilizowasilishwa.    

1.17 Kuandaa 
Mashindano ya 
shule za sekondari 
na Vyuo vya Elimu 
ya juu. 

Shule za 
Sekondari na 
Vyuo vya 
Elimu ya juu 
vitakavyocha
guliwa 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
Kamati ya 
Kitaifa ya 
Uhamasishaji, 
Kikosi kazi 
cha 
Uhamasishaji, 
Kamati ya 
Kitaifa ya 
Sensa 

    x   x  x x x     
Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya 
mashindano 
yaliyofanyika 

-Idadi ya shule, 
Taasisi za elimu 
ya juu na 
wanafunzi 
walioshiriki  

1.18. Kuandaa 
Mashindano ya 
uhamasishaji wa 
Sensa kwa Mikoa 
na Wilaya 

Wananchi 

Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya 

     x x          
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya 
mashindano 
yaliyofanyika 

-Idadi ya Mikoa na 
Wilaya zilizoshiriki 

1.19 Kufanya 
mazungumzo na 
Kampuni za simu 
za mikononi na 
kampuni za data 
kuhusu ujumbe wa 
Sensa 

Kampuni za 
Simu za 
mikononi na 
kampuni za 
data 

 

-Vitengo vya 
uhamasishaji, 
Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji, 
kikosi kazi cha 
uhamasishaji, 
Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa 

   x x x x x x x x x x x x  Taifa 

-Idadi ya kampuni 
za simu za 
mkononi na 
kampuni za data 
zilizofikiwa 

-Idadi ya ujumbe 
wa simu 
uliosambazwa  

 

1.20 Kuchapisha Jarida 
la Sensa kila 
mwezi 

-Umma, 
Asasi za 
Kiraia, 
Wizara, Idara 
na Taasisi za 
Serikali na 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 

-Wadau wa 
maendeleo 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS / OCGS 

- Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji 

    x x x x x x x x     
Taifa, 
Mikoa na 
Wilaya 

-Idadi ya matoleo 
na masuala 
yaliyochapishwa 

1.21 Kuandaa na 
kurusha vipindi 
mubashara vya 
Redio na TV 

Umma 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS / OCGS 

- Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji 

 

   x x x x x x x x x x x x  
Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya Redio na 
TV zilizotumika 

-Idadi ya masuala 
ya Sensa 
yaliyozungumziwa 
katika Redio na 
TV 

-Idadi ya vipindi 
michezo ya 
kuingiza 
iliyorushwa  

1.22 Kuandaa na 
kurusha 
matangazo mafupi 
mafupi ya Sensa 
kwenye Redio na 
TV 

 

Umma 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS / OCGS 

- Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji 

   x x x x x x x x x x x   
Taifa , 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya 
matangazo mafupi 
mafupi 
yaliyoandaliwa na 
kurushwa 
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

-Idadi ya vituo vya 
Redio na TV 
vilivyoshiriki 

1.23 Kuandaa 
maonesho ya 
barabarani yenye 
ujumbe wa 
kuhamasisha 
Sensa 

Umma 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS / OCGS 

- Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji 

      x x x x       
Mikoa na 
Wilaya 

-Idadi ya 
maonesho ya 
barabarani 
yaliyofanyika 

-Idadi ya ujumbe 
wa uhamasishaji 
uliotangazwa 

 

                     

2. Kuongezeka kwa 
ushiriki na 
uungwaji mkono 
kutoka kwa 
Viongozi wa 
kijamii, Asasi za 
Kiraia na jamii 
kwa ujumla 

                    

2.1 Kuandaa mikutano 
na viongozi wa 
kijamii, Asasi za 
Kiraia na jamii kwa 
ujumla kuhusu 
zoezi la Sensa. 

 

Asasi za 
Kiraia, 
viongozi wa 
kijamii katika 
ngazi ya 
Wilaya. 

 

Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji, 
NBS/OCGS 

    x x x x x x x x     Taifa 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 

-Idadi ya Asasi za 
Kiraia na Jamii 
zilizofikiwa na 
masuala 
yaliyoibuliwa 

2.2 Kuandaa vikao vya 
mara kwa mara 
kuhusu zoezi la 
Sensa 

 

Asasi za 
Kiraia na 
Umma kwa 
ujumla 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS / OCGS 

- Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji 

    x x x x x x x x x x x  Taifa 

-Idadi ya vikao 
vilivyofanyika 

-Idadi ya Asasi za 
Kiraia zilizohusika 
–Idadi ya masuala 
na mapendekezo 
yaliyotolewa 

2.3 Kuandaa 
mazungumzo ya 
kuhamasisha 
Sensa 

 

 

Asasi za 
Kiraia na 
Umma 

 

 Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS / OCGS 

- Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji 

     x x x x x x x x x   Taifa 

-Idadi ya 
mazungumzo 
yaliyofanyika  

-Idadi ya masuala 
yaliyoibuka 

-Idadi ya maoni 
yaliyotolewa 

2.4 Kuandaa mikutano 
ya Asasi za Kiraia 
na jamii kuhusu 
uwepo wa data za 
Sensa na matumizi 
yake 

Asasi za 
Kiraia 
zilizochaguliw
a 

Ofisi za 
Takwimu, 
NBS / OCGS / 
Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji 

           x x    Taifa 

-Idadi ya mikutano 
iliyoandaliwa 

-Idadi ya Asasi za 
Kiraia 
zilizoshirikishwa 

-Aina ya data 
zilizopo na 
matumizi yake 

3. Kuongezeka 
kwa wigo wa 
uelimishaji na 
uhamasishaji jamii 
kuhusu Sensa ya 
Watu na Makazi ya 
Mwaka 2022   

                    

                     

3.1 Kuandaa mikutano 
na Asasi za kiraia 
kuhusu mchakato 
wa Sensa  

Asasi za 
Kiraia 

Ofisi za 
Takwimu 
NBS, OCGS 
Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya 

    x  x      

 

 

 

 

 

   

Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

 

 

 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 

-Idadi ya Asasi za 
kijamii zilizofikiwa 

-Idadi ya masuala 
yaliyoibuka 
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

3.2 Uanzishaji wa 
umoja vikundi vya 
uelimishaji na 
uhamasishaji wa 
Sensa 

Umma na 
Asasi za 
Kiraia 

 

NBS, OCGS 
Kamati za 
Sensa za 
Miko na 
Wilaya 

     x x      
 

 
   Taifa 

Umoja wa vikundi 
vya uelimishaji na 
uhamasishaji wa 
Sensa 
umeanzishwa 

3.3 Uwezeshwaji wa 
matumizi ya njia za 
asili za 
uhamasishaji wa 
Sensa ikiwemo 
wapiga mbiu, 
ngoma kwenye 
mikusanyiko 
ikiwemo magulio 

Umma 

Vitengo vya 
Uhamasishaji, 
NBS, OCGS 
Kamati za 
Sensa za 
Miko na 
Wilaya 

    x x x x x x x x     
Ngazi ya 
Serikali 
za Mitaa  

-Idadi ya magulio 
yaliyofikiwa 

-Aina na idadi ya 
nyenzo za 
uhamasishaji 
vilivyosambazwa 

 

3.4 matumizi ya 
matukio ya kitaifa 
na kijamii kwa 
mfano (Mwenge 
wa Uhuru, 
Maonesho ya 
biashara, pamoja 
na michezo) kwa 
uhamasishaji wa 
Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 
2022. 

Umma 

Wizara, Idara 
na Wakala, 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS, OCGS 
Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya 

    

 

 

x 

 

 

x 

 

 

x 

 

 

x 

 

 

x 

 

 

x 

 

 

x 

 

 

x 

    
Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya matukio 
ya kitaifa na ya 
kijamii yaliyofikiwa 

Idadi na aina ya 
nyenzo vya 
uhamasishaji 
vilivyosambazwa 

 

                     

4: Kuongezeka kwa 
uelewa wa jamii 
juu ya umuhimu 
wa Sensa  

                    

4.1 Kuandaa nyenzo za 
Sensa za 
uhamasishaji 
zinazofahamika  

Umma 

 

 

Vitengo vya 
uhamasishaji 
na kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji 
NBS/OCGS 
Kamati ya 
Kitaifa ya 
Sensa 

    x x x x x x x      Taifa 

-Idadi na aina ya 
nyenzo 
zilizotolewa 

-Aina ya ujumbe 
uliotumika 

 

 

4.2 Usamabazaji wa 
nyenzo za 
uhamasishaji wa 
Sensa na matokeo 
kwa jamii 

 

Umma 

 

Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa, kamati 
za Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya, 
Vitengo vya 
uhamasishaji 
na kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji 
NBS/OCGS 

    x x x x x x x x x x x x 
Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya nyenzo 
za uhamasishaji 
zilizosambazwa 

 

-Idadi ya Mikoa na 
Wilaya zilizopata 
nyenzo za 
uhamasishaji 

 

4.3 Kuratibu  
upatatikanaji wa 
mrejesho wa 
ujumbe wa Sensa. 

Umma 

Vitengo vya 
uhamasishaji 
na kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji 
NBS/OCGS 

     x x x x x x x x x   Taifa  

Kuongeza uelewa 
kuhusu Sensa 

 

5: Uwepo wa 
uungwaji mkono 
endelevu na 
utashi wa 
Serikali, Wadau 
wa Maendeleo, 
Jumuiya ya 
Wafanyabiashara 
na Asasi za Kiraia 
katika zoezi la 
Sensa 

                    

5.1 Kuandaa mikutano 
na Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 

Rais, 
Makamu wa, 

Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS), 
Makamisaa 

    x x x x x x x x x x x  Taifa 
-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Tanzania na Rais 
wa Zanzibar, 
Waziri Mkuu na 
Makamu wa Pili wa 
Rais ili kutoa 
taarifa za 
utekelezaji wa 
zoezi la Sensa 

Rais na 
Waziri Mkuu 

wa Sensa na 
Kamati ya 
Kitaifa ya 
Uhamasishaji 

-Idadi ya 
mapendekezo 
yaliyotolewa. 

 

5.2 Kuandaa mikutano 
ya mara kwa mara 
na Wizara, Idara, 
Taasisi za Serikali 
na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kuhusu utekelezaji 
wa zoezi la Sensa 

 

Wizara, 
Idara, Taasisi 
za Serikali na 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 

 

Sekretarieti ya 
Sensa, Kamati 
ya Kitaifa ya 
Uhamasishaji 
na kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya. 

    x x x x x x x x x 
x 

 
  

Taifa , 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya mikutano 
ya utekelezaji 
iliyofanyika 

-Masuala 
yaliyoibuliwa na 
maoni 
yaliyotolewa 

 

5.3 Kuandaa vikao na 
Spika wa Bunge na 
Spika wa Baraza la 
Wawakilishi 
kuelezea 
mwenendo wa 
utekelezaji wa 
zoezi la Sensa. 

Spika wa 
Bunge na 
Spika wa 
Baraza la 
Wawakilishi, 
Wabunge na 
Wajumbe wa 
Baraza la 
Wawakilishi. 

Sekretarieti ya 
Sensa, 
vitengo vya 
uhamasishaji, 
Kamati ya 
Kitaifa ya 
Uhamasishaji 
na Kikosi Kazi 
cha 
Uhamasishaji. 

     x    x       Taifa  

-Idadi ya vikao 
vilivyofanyika 

-Masuala 
yaliyoibuliwa na 
maoni 
yaliyotolewa 

 

5.4 Kuandaa vikao na 
Wadau wa 
Maendeleo kuhusu 
mahitaji ya 
rasilimali kwa ajili 
ya Sensa. 

 

Wadau wa 
Maendeleo. 

 

Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa, 
Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS), 
Kikosi Kazi 
cha 
Uhamasishaji 
na Vitengo 
vya 
uhamasishaji 

   x x x x x x x x x     Taifa 

Idadi ya vikao 
vilivyofanyika 

-Ahadi 
zilizowekwa 

-Masuala 
yaliyoibuliwa na 
maoni 
yaliyotolewa 

 

5.5 Kukutana na 
viongozi wa 
Jumuiya za 
wafanyabiashara 
na kuhusu 
upatikanaji wa 
rasilimali katika 
zoezi la Sensa 

 

Jumuiya ya 
Wafanyabias
hara 

 

Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa, 
Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS) 

   x x x x x x x x x x x   Taifa 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 

- Ahadi 
zilizotolewa  

-Masuala 
yaliyoibuliwa na 
maoni 
yaliyotolewa. 

 

5.6 Kufuatilia rasilimali 
zilizopatikana na 
kutoa taarifa ya 
hali ya mahitaji 

Wadau wa 
Maendeleo, 
Asasi za 
Kiraia na 
Jumuiya za 
Wafanyabias
hara 

Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa na 
Sekretarieti ya 
Sensa 

   x x x x x x x x x x x x x Taifa 

-Kiwango cha 
rasilimali 
zilizopatikana  

– Taarifa kuhusu 
mahitaji ya 
rasilimali 
zinazohitajika 

                     

6. Kuimarika kwa 
ushirikiano 
endelevu na 
vyombo vya 
habari  

                    

6.1 Kuwajengea uwezo 
wahariri wa 
vyombo vya habari 
juu ya 
uhamasishaji wa 
Sensa  

Wahariri wa 
vyombo vya 
habari 

 

Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS) na 
Vitengo vya 
Uhamasishaji 

      x  x    x    Taifa 

-Idadi ya Wahariri 
waliojengewa 
uwezo kuhusu 
Sensa 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

6.2 Kuandaa 
mazungumzo na 
wamiliki wa 
vyombo vya habari 
kuhusu zoezi la 
Sensa 

 

Wamiliki wa 
vyombo vya 
habari 

Kamati ya 
Kitaifa ya 
Sensa, 
Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS), 
Kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji 
na Vitengo 
vya 
uhamasishaji 

      x          Taifa 

 

-Idadi ya vikao 
vilivyofanyika – 
Masuala 
yaliyoibuliwa na 
maoni 
yaliyotolewa 

6.3 Kuwezesha utoaji 
wa matangazo ya 
Sensa  

Umma 

Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa, 
Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS), 
Kikosi mkazi 
cha 
uhamasishaji 
na Vitengo 
vya 
uhamasishaji 

    x x x x x x x x x    
Taifa , 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya 
matangazo 
yaliyotangazwa 

-Aina ya 
matangazo 
yaliyotangazwa 

-Aina ya ujumbe 
uliotangazwa. 

6.4 Kuandaa vipindi 
vya majadiliano ya 
Redio na TV 
kuhusu masuala ya 
Sensa  

Umma 

Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa, 
Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS), 
Kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji 
na Vitengo 
vya 
uhamasishaji 

    x x x x x x x x x x x x Taifa 

-Idadi ya vipindi 
vya Redio na Tv 
vilivyoandaliwa 

 

6.5 Kuandaa 
matangazo mafupi 
mafupi ya redio na 
Tv yenye ujumbe 
maalumu kuhusu 
Sensa. 

 

Umma  

Kamati ya 
kitaifa ya 
Sensa, 
Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS), 
Kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji 
na Vitengo 
vya 
uhamasishaji 

    x x x x x x x x x x x x Taifa 

Idadi ya 
matangazo mafupi 
mafupi ya redio na 
Tv yaliyoandaliwa 

6.6 Kuanzisha kikosi 
kazi cha kuandaa 
maudhui kuhusu 
Sensa 
yatakayotangazwa 
na vyombo vya 
habari. 

Vyombo vya 
habari 

Sekretarieti ya 
Sensa, 

Kitengo cha 
Uhamasishaji, 
Kikosi kazi 
cha 
wanahabari 
na Kamati ya 
Taifa ya 
uhamasishaji 
sensa 

     x           Taifa 

-Kikosi kazi 

kilichonadaliwa na 
idadi ya maudhui 
zilizoandaliwa 
kuwasilishwa 
katika vyombo vya 
habari 

  

7. Kuongezeka kwa 
kiwango cha 
usambazaji wa 
taarifa za Sensa 
kwa watumiaji. 

                    

7.1 Kuandaa mikutano 
ya kuwasilisha 
taarifa za mara 
kwa mara kuhusu 
Sensa kwa Rais, 
Makamu wa Rais 
na Waziri Mkuu na 

Rais, 
Makamu wa 
Rais na 
Waziri Mkuu 

Sekretarieti ya 
Sensa, 
Makamisaa 
wa Sensa, 
Kitengo cha 
uhamasishaji 
wa Sensa na 
Kamati ya 
taifa ya 

    x x x x x x x x x x x x Taifa  
Idadi ya vikao 
vilivyoandaliwa. 
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Makamu wa pili wa 
Rais 

Uhamasishaji 
Sensa 

 

7.2 Kuandaa mikutano 
na watendaji 
wakuu wa Wizara 
na Idara pamoja na 
Taasisi kuhusu 
mwenendo na 
matokeo ya Sensa. 

 

Maofisa 
waandamizi 
wa Serikali  

 

Makamisaa 
wa Sensa, 
Sekretearieti 
Ofisi za 
Takwimu, 
Tanza nia 
Bara na 
Zanzibar, 
Kamati ya 
wataalamu wa 
Sensa na 
Kamati ya 
Taifa ya 
uhamasishaji 
wa Sensa. 

       x    x x x x x Taifa 

-Idadi ya Wizara 
na taasisi 
zilizofikiwa -Idadi 
ya Mikutano 
iliyofanyika. 

 

7.3 Kuandaa mikutano 
ya mara kwa mara 
kuhusu matokeo 
ya Sensa na 
matumizi ya 
Takwimu za Sensa 
kwa Wizara, Idara 
na Taasisi 
zinazohusika. 

 

 

Wizara, Idara 
na Taasisi  

Sekreterieti ya 
Sensa, Ofisi 
za Takwimu, 
Tanzania Bara 
na Zanzibar, 
Kitengo cha 
Uhamasishaji 
wa Sensa, 
Kamati ya 
wataalamu wa 
Sensa na 
Kamati ya 
Taifa ya 
Uhamasishaji 
wa sensa. 

           x x x x x Taifa 

-Idadi ya mikutano 
iliyoandaliwa 

--Idadi ya Wizara 
na taasisi 
zilizofikiwa. 

7.4 Kuandaa mikutano 
na Viongozi wa 
Serikali za Mitaa.  

Viongozi wa 
Seriali za 
Mita 

Sekretarieti ya 
Sensa, Ofisi 
za Takwimu, 
NBS na 
OCGS, 
Kitengo cha 
Uhamasishaji 
wa sense, 
Kamati ya 
Wataalamu 
wa Sensa, 
Kamati ya 
Taifa ya 
uhamasishaji 
wa Sensa, 
Kamati za 
Sensa za 
Mikoa na 
wilaya. 

           x     

Mamlaka 
ya 
Serikali 
za Mitaa. 

-Idadi ya Mamlaka 
za Serikali za 
mitaa zilizofikiwa 

-Aina ya Masala 
ya Sensa 
yaliyoibuliwa na 
yaliyojadiliwa. 

 

7.5 Kuandaa mikutano 
na Spika wa Bunge 
na Spika wa 
Baraza la 
Wawakilishi 
pamoja na 
Wabunge na 
wawakilishi 
kuhusiana na kazi 
na matokeo ya 
Sensa 

 

Spika wa 
Bunge na 
Spika wa 
Baraza la 
Wawakilishi 
pamoja na 
wajumbe wa 
Bunge na 
wawakilishi. 

Makamisaa 
wa Sensa, 
Sekretarieti ya 
Sensa, 
vitengo vya 
uhamasishaji, 
kamati ya 
wataalamu wa 
Sensa na 
Kamati ya 
kitaifa ya 
uhamasishaji  

           x     Taifa 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 

-Idadi ya wajumbe 
wa Bunge na 
Baraza la 
wawakilishi 
walioshiriki 

-Aina ya matokeo 
ya Sensa 
yaliyosambazwa 

 

7.6 Kuandaa 
kongamano la 
wadau kuhusiana 
na matokeo ya 
Sensa na matumizi 
yake 

Wadau 
maalumu 

Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS) 

           x     Taifa 

-Idadi ya 
makongamano 
yaliyofanyika 

-Idadi ya wadau 
walioshiriki 

-Aina ya taarifa 
zilizopo na 
matumizi yake 
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Matokeo Walengwa Wahusika 

Muda (Robo Mwaka) 

Mahala Viashiria 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

7.7 Kutayarisha semina 
za uwasilishaji 
matokeo ya Sensa 
kwa Wadau 
maalumu 
wakiwemo Asasi 
za Kiraia, vyombo 
vya habari, 
Jumuiya za 
wanahabari 

Asasi za 
Kiraia, 
vyombo vya 
habari na 
Jumuiya za 
wanahabari 

 

Sekretarieti ya 
Sensa, 
Vitengo vya 
uhamasishaji 
na Kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji 

           x     
Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya semina 
zilizofanyika 

- Aina ya taarifa 
za Sensa 
zilizowasilishwa. 

-Masuala 
yaliyoibuliwa. 

7.8 Kuandaa vikao vya 
kuwasilisha 
matokeo ya Sensa 
kwa Taasisi za 
Elimu ya juu na 
utafiti 

Taasisi za 
Elimu ya juu 
na utafiti  

 

Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
na OCGS) 

 

         x       
Taifa na 
Mkoa  

-Idadi ya vikao 
vilivyofanyika 

-Idadi ya Taasisi 
za elimu ya juu na 
utafiti zilizofikiwa 

-Aina ya taarifa za 
sensa 
zilizowasilishwa 

 –Masuala 
yaliyoibuliwa na 
maoni 
yaliyotolewa.  

7.9 Kuandaa mikutano 
ya kuwasilisha 
matokeo ya Sensa 
na Wadau wa 
Maendeleo. 

 

Wadau wa 
Maendeleo 

Makamisaa 
wa Sensa, 
sekretarieti ya 
Sensa, kamati 
ya wataalamu 
wa Sensa, 
vitengo vya 
uhamasishaji 
na Kikosi kazi 
cha 
uhamasishaji. 

        x x x x x x x x Taifa 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika  

-Idadi ya Wadau 
wa Maendeleo 
walioshiriki. 

-Masuala 
yaliyoibuka na 
maoni 
yaliyotolewa. 

7.10 Kuandaa 
mikutano ya wadau 
kuwasilisha 
matokeo ya Sensa 
katika ngazi ya 
Mikoa na Wilaya. 

 

Wadau wa 
Mikoa na 
Wilaya 

Sekretarieti ya 
Sensa, Kamati 
za Sensa za 
Mikoa na 
Wilaya, Kikosi 
kazi cha 
uhamasishaji 
na vitengo vya 
uhamasishaji  

            x x x x 
Taifa, 
Mkoa na 
Wilaya 

-Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 

 -Idadi ya wadau 
wa Mikoa na 
Wilaya walioshiriki 

-Masuala 
yaliyoibuliwa na 
maoni 
yaliyotolewa. 

7.11 Kuandaa ujumbe 
kwa vyombo vya 
habari kuhusu 
taarifa za Sensa na 
umuhimu wake 

Umma 

Sekretarieti ya 
Sensa (NBS 
/OCGS) na 
Kitengo cha 
Uelimishaji na 
Uhamasishaji 

        x x x x x x x x 
Taifa, 
Mikoa na 
Wilaya 

 -Idadi ya 
matangazo na 
Makala 
yaliyochapishwa 
na kutangazwa. 

 

7.12 kusambaza taarifa 
za matokeo ya 
Sensa kwa wadau 
wote 

Wadau wote 

Vitengo vya 
uhamasishaji, 
NBS na 
OCGS 

          x x x x x x Taifa 

- Idadi ya 
machapisho 
na aina ya 
taarifa za 
Sensa 
zilizowasilish
wa 

- Idadi ya 
wadau 
waliofikiwa 
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SURA YA TISA 

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA MKAKATI WA UELIMISHAJI NA 

UHAMASISHAJI 

1. Utangulizi 

Mpango kazi rasmi wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 unaonesha malengo, 

viashiria vinavyothibitika, njia za kupima, muda wa ukusanyaji na mgawanyo wa 

majukumu ili kuhakikisha taarifa zinakusanywa na kusambazwa kwa ajili ya matumizi 

ya wadau wote (Jedwali Na. 9.1). 

 

2. Ratiba ya Shughuli za Uelimishaji na Uhamasishaji 

Ufuatiliaji na Tathmini ya shughuli za uelimishaji na uhamasishaji utategemea, kwa 

sehemu kubwa, matukio muhimu yanayofanyika katika awamu zote tatu za Sensa 

(Kabla, Wakati na Baada ya Kuhesabu). Shughuli za Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji zinatarajiwa kuchangia ufahamu, mtizamo na tabia za umma, kuanzia 

ngazi ya Taifa hadi ngazi ya Kitongoji/Mtaa/Shahia. 

 

3. Kabla ya Kuhesabu Watu 

Hiki ni kipindi cha maandalizi ya shughuli za uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa 

kinachoweka msingi imara wa awamu ya Kuhesabu na ya Baada. Shughuli za 

uelimishaji na uhamasishaji, zinaanza katika hatua hii na kuendelea hadi tangazo 

rasmi la tarehe ya kufanyika Sensa linapotolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Shughuli nyingine za Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji 

zitakazoendelea katika kipindi hiki ni utengaji wa maeneo, Sensa ya Majaribio, kuajiri 

na kuendesha mafunzo ya Makarani na Wasimamizi. 

 

4. Wakati wa Kuhesabu Watu 

Kikosi kazi cha Uelimishaji na Uhamasishaji kitaendelea na shughuli za awamu ya 

kwanza, lakini kazi zake zitaongezeka zaidi katika awamu hii ili kuhakikisha kuwa 

umma unaelewa vizuri umuhimu wa zoezi la Sensa katika kupanga mipango na 

kufanya maamuzi.  

 

5. Baada ya Kuhesabu Watu 

Katika kipindi hiki Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji utajielekeza kwenye 

kuelimisha na kuhamasisha shughuli zote zinazohusu kuchakata taarifa, utafiti wa 

kutathmini Sensa na usambazaji wa matokeo. Utangazaji na usambazaji wa matokeo 
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ya Sensa utafanywa kupitia njia mbalimbali, ikiwemo mikutano, warsha, semina, 

vyombo vya habari, (Radio, TV, Tovuti, Mitandao ya kijamii, Magazeti na 

machapisho) na njia nyingine za mawasiliano. 

 

6. Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini ya Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa 

Sensa zitakuwa katika mfumo wa Matokeo, ambapo shughuli zitasimamiwa ili kufikia 

matokeo mahsusi kama zinavyoonyeshwa katika Mpangokazi wa Mkakati huu 

(umeambatanishwa). Mafanikio ya matokeo hayo yatafuatiliwa katika ngazi zote, 

kuanzia ngazi ya Taifa hadi ngazi za Vitongoji/Mitaa na Shehia. Nyezo rafiki 

zitaandaliwa katika kutekeleza Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji. Baada ya 

kuhesabu, tathmini itafanywa kuwezesha uhifadhi wa kumbukumbu ya mafanikio na 

mambo yenye mafunzo kwa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji na Sensa 

zijazo. 

 

Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini yatatumika katika kuboresha utekelezaji wa 

mpangokazi wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji. Mkuu wa Sekretarieti ya 

Sensa atateua maafisa ili kuratibu shughuli za Kikosi kazi cha Ufuatiliaji na Tathmini 

wakati wote. 
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Jedwali Na. 9.1: Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Shabaha ya Viashiria Ukusanyaji wa Taarifa na njia za uchambuzi 

Na Viashiria 

Mwaka 

Chanzo 
cha Tarifa 

Njia za 
ukusanyaji 

Taarifa 

Vipindi vya 
ukusanyaji 
wa Taarifa 

Njia za 
uhakiki 

Vipindi vya 
Utoaji wa 
Taarifa 

Mhusika wa 
kukusanya 

Taarifa 
Mwaka wa 

kizio 
(2020/21) 

2021/22 2022/23 2023/24 

1 

Idadi ya 
matangazo 
yaliyotangazwa 
katika Redio, Tv, 
Magazeti na 
Mitandao ya 
Kijamii na 
Mabango 

1 200 300 100 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
matangazo 
yaliyotolewa 
kuhusiana 
na sensa 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

 2 
Idadi ya mikutano 
na tumbuizo 
zilizowasilishwa 

1 20 50 30 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Hati za 
malipo 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

 3. 
Idadi ya 
mashindano 

yaliyofanyika 

0 

Mikoa 
31  
Wilaya 
149 

Mikoa 
31 
Wilaya 
149 

Mikoa 
31 
Wilaya 
149 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 

utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 

ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
washiriki 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 

mawasiliano 

 4. 
Idadi ya matoleo 
na masuala 
yaliyochapishwa 

12 12 12 12 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
usambazaji 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

 5. 

Idadi ya Asasi za 
Kiraia na Jamii 
zilizofikiwa na 
masuala 
yaliyoibuliwa 

0 247 300 247 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
asasi za 
kiraia  
zilizoshiriki 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

 6. 

 

 

 

Umoja wa vikundi 
vya uelimishaji na 
uhamasishaji wa 
Sensa 
umeanzishwa 

0 20 20 20 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
umoja wa 
vikundi vya 
uelimishaji 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

 7. 

Idadi ya mikutano 
ya kuongeza 
uelewa kwa jamii 
kuhusu Sensa 

1 100 500 500 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
mikutano ya 
kuongeza 
uelewa kwa 
jamii kuhusu 
sensa 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 
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Shabaha ya Viashiria Ukusanyaji wa Taarifa na njia za uchambuzi 

Na Viashiria 

Mwaka 

Chanzo 
cha Tarifa 

Njia za 
ukusanyaji 

Taarifa 

Vipindi vya 
ukusanyaji 
wa Taarifa 

Njia za 
uhakiki 

Vipindi vya 
Utoaji wa 
Taarifa 

Mhusika wa 
kukusanya 

Taarifa 
Mwaka wa 

kizio 
(2020/21) 

2021/22 2022/23 2023/24 

 8. 

Idadi ya vikao 
vilivyofanyika na 
wadau wa 
Maendeleo 
kuhusu 
upatikanaji wa 
rasilimali za 
Sensa 

5 10 10 5 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
mikutano ya 
wadau wa 
Maendeleo 
kuhusu 
upatikanaji 
wa rasilimali 
za Sensa 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

 9. 

Idadi ya vikao 
vilivyofanyika na 
jumuiya ya 
wafanyabiashara 
kuhusu 
upatikanaji wa 
rasilimali za 
Sensa 

0 5 5 3 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
mikutano ya 
jumuia ya 
wafanya 
biashara 
kuhusu 
upatikanaji 
wa rasilimali 
za Sensa 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

10. 

Idadi ya mikutano 
iliyoandaliwa ya 
mara kwa mara 
kuhusu  matumizi 
ya takwimu za 
Sensa kwa 
Wizara, Idara na 
Taasisi 
zinazohusika 

0 - - 200 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 
kuhusiana 
na 
matokeo 
ya Sensa 
na 
matumizi 
yake 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
taasisi na 
wizara 
zilizopata 
elimu kuhusu 
matumizi ya 
takwimu za 
sensa 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

11 

Idadi ya 
makongamano 
Kuhusiana na 
matokeo ya 
takwimu za  
sensa na 
matumizi yake 

0 - - 50 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 
kuhusiana 
na 
matokeo 
ya Sensa 
na 
matumizi 
yake 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
makongama
no kuhusu 
matumizi ya 
takwimu za 
sensa 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 

12 

Idadi ya Taasisi 
za elimu ya juu 
na utafiti 
zilizofikiwa 
kuhusiana na 
matumizi ya 
takwimu za sensa 

0 - - 50 

Taarifa ya 
robo 
mwaka ya 
utekelezaji 
wa sensa 
kuhusiana 
na 
matokeo 
ya Sensa 
na 
matumizi 
yake 

Taarifa rasmi 
ya 
uhamasishaji 
ya kila robo 
mwaka 

Kila robo 
mwaka 

Orodha ya 
Taasisi za 
elimu ya juu 
na utafiti 
zilizopatiwa 
elimu kuhusu 
matumizi ya 
takwimu za 
sensa 

Kila robo 
mwaka 

Kitengo cha 
Habari na 
mawasiliano 
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7. Mpango wa Uwasilishaji wa Taarifa 

Mpango wa Uwasilishaji wa Taarifa ya Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa ya 

Watu na Makazi wa Mwaka 2022 utahusisha uwasilishaji kwa wadau wa ndani na 

wadau wa nje ya muundo wa Sensa. Taarifa hizi zitakuwa za maendeleo ya 

utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na Uhamasishaji wa Sensa, taarifa za kila 

mwezi, robo mwaka na nusu mwaka na taarifa ya mwisho ya utekelezaji. Mpango 

unaainisha muandaaji, mpokeaji, na muda wa uwasilishaji wa taarifa husika. 

8. Mfumo wa Uwasilishaji wa Taarifa kwa Wadau wa Ndani 

Taarifa zitaandaliwa kila mwezi, robo mwaka, nusu mwaka na kwa kila mwaka. Ofisi 

za Taifa za Takwimu zitakusanya na kuandaa taarifa husika. Taarifa zitaandaliwa 

kutokana na matokeo ufuatiliaji na tathmini. Taarifa hizi zitatumika kufanya maamuzi 

na kujifunza kutokana na yaliyojitoka katika utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji. Taarifa hizi zitawasilishwa kwa wahusika wanaoratibu ili kufanikisha 

utoaji wa maamuzi stahiki na zitawasilishwa kwa mfumo unaooneshwa hapo chini 

(Jedwali Na. 9.2). 

Jedwali Na. 9.2: Mfumo wa Uwasilishaji Taarifa Ndani ya Muundo wa Sensa 

Na Taarifa Mhusika Muda Mpokeaji 

1.      

Taarifa ya 
Maendeleo ya 
utekelezaji ya 
kila Mwezi 

Kitengo cha Habari na 
Mawasiliano 

Kila Mwezi 
Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali/NBS/OCGS 

2.        
Taarifa ya 
Fedha ya Kila 
Mwezi 

Kitengo cha Habari na 
Mawasiliano/Kitengo cha 
fedha 

Kila Mwezi 
Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali NBS/))OCGS 

3.        

Taarifa ya 
Maendeleo ya 
utekelezaji wa 
kila Robo 
Mwaka 

Kitengo cha Habari na 
Mawasiliano 

Robo 
Mwaka 

Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali/NBS/OCGS 

4.        

Taarifa ya 
Maendeleo ya 
utekelezaji wa 
kila nusu 
Mwaka 

Kitengo cha Habari na 
Mawasiliano 

Nusu 
Mwaka 

Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali/NBS/OCGS 

4.        

Taarifa ya 
Maendeleo ya 
utekelezaji ya  
Mwaka 

Kitengo cha Habari na 
Mawasiliano 

Mwaka 
Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali/NBS/OCGS 
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9. Uwasilishaji wa Taarifa ya Utekelezaji kwa Wadau wa Nje 

Taarifa zitaandaliwa kila robo mwaka, nusu mwaka na kwa kila mwaka kwa wadau 

wa nje. NBS na OCGS wataandaa taarifa husika. Taarifa zitaandaliwa kusaidia 

kufanya ufuatiliaji, tathmini, kufanya maamuzi na kujifunza yaliyotokana na 

utekelezaji wa Mkakati. Taarifa za utekelezaji wa Mkakati wa Uelimishaji na 

Uhamasishaji kwa wadau wa nje zitakuwa katika mfumo kama unavyooneshwa hapa 

chini (Jedwali Na. 9.3).  

 

Jedwali Na. 9.3: Mfumo wa Uwasilishaji wa Taarifa kwa Wadau wa Nje 

Na Taarifa Mpokeaji Muda Mhusika 

1     
Taarifa ya 
Fedha ya 
Mwaka 

Mdhibiti na 
Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali- 
CAG 

Kila Mwaka (Septemba) 
Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali(NBS/OCGS) 

2     
Taarifa ya 
Utendaji ya 
Mwaka 

−  Bodi za 
NBS/OCGS 

Kila Robo/Nusu/Mwaka 
Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali 

− Ofisi ya Msajili wa 
Hazina (OTR)  

− Wizara ya Fedha 
na Mipango  
(MoFP)  

3      

Post 
enumeration 
survey of 
2022 PHC 

− Bodi ya 
Uendeshaji ya NBS 

Baada ya   kuhesabu 
watu 2022/23 

Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali 

− Wizara ya Fedha 
na Mipango 
(MoFP)  

 

4    
Taarifa za 
Sensa za 
2022 

- Wizara,  
Idara,Wakala wa 
Serikali na Serikali 
za Mitaa,Vyuo na 
Vyuo Vikuu na 
Taasisi za Utafiti 

Baada ya matokeo ya 
sensa kutoka-2022/23-
24 

Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali 

− Wadau wa 
Maendeleo 
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